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DIBAJI

Tanzania Bara inasherehekea micka 50 ya Uhuru ikushuhudia
mafanikio na changamoto mbalimbali katika Uchumi na Huduma
za Jamii. Wizara ya Fedha ni miongoni mwa Wizara zilizoanzishwa
mara baada ya kupata Uhuru mwaka 1961.

Dira ya Wizara ya Fedha ni kuwa na Uchumi unaokua kwa kiwango
cha juu na kupata matokeo yatakanufaisha wananchi wote.

Katika kuadhimisha miaka 50 ya uhuru tumeshuhudia mafaniikio
mbalimbali yaliyopatikana katika nyanja za Uchumi na Huduma za
Jamii kama vile kuongezeka kwa fursa za elimu, kuboreshwa kwa
huduma za afya, upatikanaji wa maiji safi na salama kwa wananchi
wengi zaidi, kilimo cha kisasa na kuimarishwa kwa miundombinu
ya barabara.

Pamoja na mafanikio hayo, Wizara ya Fedha imekabiliana na
changamoto mbalimbali tangu Uhuru. Baadhi ya changamoto
hizo ni juhudi za kuongeza mapato ya ndani yanayokidhi mahitaji
ya nchi; Kuongeza mauzo ya bidhaa za Tanzania nje ya nchi;
Kuongeza fursa za gjira hasa kwa vijana; Kuhakikisha maisha bora
na ustawi wa jamii; na madhara yaliyosababishwa na mtikisiko wa
uchumi duniani.

Katika kukabiliana na changamoto mbalimbali  zilizojitokeza,
Wizara ya Fedha imechukua hatua madhubuti ya Sera za mageuzi
ya Kijamii na kiuchumi. Vilevile, mikakati mbalimbali imechukuliwa
ya kuondoa umaskini na kukuza uchumi.

Wizara ya Fedha inamatargjio ya kuhakikisha kuwa Tanzania
inafikia uchumi ulioimarika unaowezesha wananchi wake kushiriki
kikamilifu katika kumiliki uchumi wa nchi. Pia, kuwa na vyanzo
mbalimbali vya uzalishaji na uchumi wenye maendeleo ya
viwanda ili kupunguza umaskini wa kipato kwa wananchi pamoja
na kuwa na maisha bora na ustawi wa jamii wa kujitosheleza kwa

chakula na kufikia usawa wa kijinsia.
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SHUKURANI

Kukamilika kwa Kitabu hiki cha Wizara ya Fedha na Taasisi zake
kuhusu Miaka 50 ya Uhuru wa Tanzania Bara kumetokana na
jithada zenye kuthaminika za Viongozi wa Wizara, Wakuu wa
Idara na Vitengo, Wafanyakazi na Watendaji Wakuu wa Taasisi

zilizochini ya Wizara ya Fedha.

Shukurani za pekee Zimwendee Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini Wizara ya Fedha kwa juhudi na jitihada zilizofanikisha
vandagqiji taarifa hii.

Mwisho, natoa shukurani za dhati kwa Mpigachapa Mkuu wa
Serikali kwa kufanikisha hatua za mwisho za kukamilika kwa taarifa
hii.

Tumethubutu Tumeweza na Tunazidi kusonga mbele.
Mustafa H. Mkulo

WAIZIRI WA FEDHA
Oktoba, 2011
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VIFUPISHO
KIFYPI MAANA
AGITF Agricultural Inputs Trust Fund
ASDP Agriculture Sector Development Programme
ATHCO Air Tanzania Holding Corporation
BOT Bank of Tanzania
BTC- Belgium Technical Cooperation
BWM- Benjamin William Mkapa
CGS Commodity Guarantee Scheme
CHC Consolidated Holding Corporation
CMSA Capital Markets and Securities Authority
DSA Dar es Salaam School of Accountancy
DSE Dar es Salaam Stock Exchange
E- LEARNING Electronic Learning
EAC East Africa Cooperation
EADB East African Development Bank
EASTC East Africa Statistical Training Centre
ECGS External Commodity Guarantee Scheme
EED Economic Empowerment Department
EIB European Investment Bank
EPZ Export Processing Zone
EPZA Export Processing Zone Authority
FlU Financial Intelligence Unit
GBS General Budget Support
GBT Gaming Board of Tanzania
GDP Gross Domestic Product
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GEPF Government Employees Provident Fund
GPSA Government Procurement Service Agency
HIPC Highly Indebted Poor Countries

IAA institute of Accountancy Arusha

IFM Institute of Finance Management

IFMS Intergrated Financial Management System
IMF International Monetary Fund

IRDP Institute of Rural Development Planning

IT Information Technology

JK Jakaya Kikwete

JFC Joint Finance Commission

JICA Japan International Cooperation Agency
KCMC Kilimanjaro Christian Medical Centre

LART Loans Advance Realizations Trust

LM Logistic Management

MBA Masters of Business Administration

MCA -T Millennium Challenge Account -Tanzania
MCC Millennium Challenge Cooperation

MEF Mwananchi Empowerment Fund

MPAMITA Mkakati wa Pamoja wa Misaada Tanzania
NBAA National Board of Accountants and Auditors
NBC National Bank of Commerce

NBMM National Board of Materials Management
NBS National Bureau of Statistics

NEDF National Enfrepreneurs Development Fund
NEEC National Economic Empowerment Council
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NGO Non Governmental Organization
NIC National Insurance Corporation
PAC Public Accounts Committee
PED Poverty Eradication Department
PFMRP Public Finance Management Reforms Programme
PMU Procurement Management Unit
PPAA Public Procurement Appeals Authority
PPRA Public Procurement Regulatory Authority
PSPF Public Service Pensions Fund
Procurement and Supplies Professionals and
PSPTB Technician’s Board
PSRC Public Service Reforms Commission
PTF President Trust Fund
SACCOS Savings and Community Cooperative Society
SADC Southern Africa Development Cooperation
SELF Small Enfrepreneurs Loan Facility
SEZ Special Economic Zone
SME Small and Medium Enterprises
TASAF Tanzania Social Action Fund
TBCL Twiga Bancorp Limited
TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
TIA Tanzania Institute of Accountancy
TIB Tanzania Investment Bank
TIRA Tanzania Insurance Regulatory Authority
TOL Tanzania Oxygen Limited
TPB Tanzania Postal Bank
TR Treasury Registrar
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TRA Tanzania Revenue Authority

TRAB Tax Revenue Appeals Board

TRAT Tax Revenue Appeals Tribunal

UKIMWI Upungufu wa Kinga Mwilini

UNDP United Nations Development Programme
utt Unit Trust of Tanzania

VAT Value Added Tox

wB World Bank

YDF Youth Development Fund
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Uongozi na Utawala wa Wizara ya Fedha wa sasa.

Mh. Mustafa H. Mkulo
Waziri wa Fedha

Mh. Pereira A. Silima (Mb} Mh. Gregory G. Teu (Mb)
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1.0  UTANGULIZI:

Tanzania Bara itasherehekea miaka hamsini 50 ya Uhuru huku
ikishuhudia mafanikio na changamoto mbalimbali katika kipindi
hicho. Wizara ya Fedha ni moja kati ya Wizara zilizoanzishwa
mara baada ya kupata Uhuru mwaka 1961. Serikali ya Awamu
ya Kwanza iliyoundwa baada ya kupata Uhuru ilianza kutekeleza
majukumu yake mwaka 1962. Aidha, Hati ya Majukumu ilitolewa
na kuainisha waijibu wa kila Wizara.

Kufuatia mabadiliko mbalimbali ya uongozi wa nchi yetu, Wizara
ya Fedha nayo ilipitiac mabadiliko hayo kwa lengo la kuongeza
ufanisi katika usimamiaji wa shughuli za Serikali. Mabadiliko hayo
yalilenga katika maeneo ya uongozi na majukumu na kusababisha
jina la Wizara kubadilka mara kwa mara kwa lengo la kukidhi
utekelezaji wa majukumu iliyopangiwa.

Tangu wakati wa kupata Uhuru hadi sasa Wizara imekuwa na
majina tofauti ambayo ni Wizara ya Fedha (1962), Wizara ya Fedha
na Mipango (1976), Wizara ya Nchi, Mipango na Uchumi {1983),
Wizara ya Fedha na Uchumi (2008) na Wizara ya Fedha (2010).
Mabadiliko haya yalienda sanjari na mabadiliko ya Muundo wa
Wizara il kuongeza ufanisi katika usimamiaji wa shughuli za Serikali.

2.0 DIRA YA WIZARA
Dira ya Wizara ya Fedha ni kuwa na Uchumi unaokua kwa kiwango

cha juu na kupata matokeo yatakayonufaisha wananchi wote na
kuhakikisha usimamizi thabiti wa fedha za Umma na uwaiibikaii.
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3.0 DHAMIRA YA WIZARA

Wizara ya Fedha na Taasisi zake —

Dhamira ya Wizara ni kuongeza kiwango cha ukugji uchumi na
kuhakikisha uchumi unaendelea kukua na kuendeleza uchumi
tulivu kwa kubuni na kutekeleza Sera bora za uchumi na fedha,
pamoja na kufanikisha uratibu na usimamizi wa rasilimali fedha,
kuboresha na kuinua viwango vya taaluma na matumizi ya
teknolojia ya habari.

4.0 MUUNDO NA MAJUKUMU YA WIZARA KUANZIA MWAKA
1962 HADI SASA

Tangu kipindi cha mwaka 1962 hadi sasa, Muundo wa Wizara
ya Fedha kwa nyakati tofauti umekuwa ukibadilika ili kuendana
na mabadiiko ya Serikali. Utekelezaji wa shughuli za Wizara
unazingatia jinsi majukumu  yalivyoainishwa  katika Hati ya
Majukumu ya Serikali (Government Instrument} ambapo Hati ya
kwanza ya majukumu ya Serikali ilitolewa mwaka 1962. Majukumu
ya msingi yaliyokabidhiwa kutekelezwa chini ya Wizara ya Fedha
mwaka 1962 ni kama ifuatavyo;
a. Kushughulikio makadirio ya Sera za Fedha na Uhasibu,
b. Ushuru na Forodha,
c. Utunzaji wa maili za adui (Custodian of enemy properties),
d. Maendeleo ya mipango (Bungeni),
e. Masuala ya Jumuia ya Madola, uhusiano wa kiuchumi na
nchi za nje, masvuala ya misaada kutoka nje,
Sera za fedha na Uchumi,
Udhibiti wa fedha, Kodi na Bima,
Uratibu wa taasisi za umma,
Masuala ya Posta na Benki,
Ngazi za mishahara,
Ushuru wa stempu,
. Mapato,
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m. Masuala ya takwimu na utafiti wa kiuchumi, na
n. Huduma za pamoja za Afrika Mashariki katika kamati za
fedha.

Wizara ya Fedha na Taasisi zake

Mwaka 1995, mara baada ya Uchaguzi ulioiingiza madarakani
Serikali ya Awamu ya Tatu, majukumu ya Wizara yaliongezeka
na mengine kuondolewa ili kukidhi utekelezqji wa shughuli za
Serikali kwa ufanisi. Katika Hati ya Majukumu iliyotolewa na Serikali,
Wizara ya Fedha ilikabidhiwa dhamana ya kutekeleza majukumu
yafuatayo;

Udhibiti na usimamaizi wa sera za fedhaq,
Masuala ya kodi, mapato, huduma za mapato ya ndani,
Bajeti ya Serikali,
Masuala ya ushuru na forodha,
Sera za Mikopo,
Misaada ya Fedha kutoka nje,
Masuala ya vhusiano kati ya taasisi za fedha za kimataifa;
IMF, WB, EADB, ACP/EEC/EIB,
h. Udhibiti na usimamizi wa thamani ya fedha na viwango vya
ubadilishaiji wa fedha,
Sera za uvhasibu,
Usimamizi wa mali za Serikali,
Ushuru wa stempu,
Kutunza mali za adui (Custodian of enermy properties),
. Udhibiti wa vingizaji wa bidhaa kutoka nje,
Kusimamia deni la Taifq,
Uendelezaqji wa rasilimali waty,
Masuala ya fedha ya Jumuiya ya Madolaq,
Kusimamia taasisi za Serikali ikiwa ni pamoja na Mamlaka
ya Mapato na daftari kuu la usqiili wa magari ya Serikali, na
Kusimamia Mashirika ya Umma na Idara zinazojitegemea.
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Kutoka mwaka 1995 ilipotolewa hati ya majukumu, Wizara ya
Fedha haikuwa na mabadiliko makubwa ya kimuundo hadi mwezi
Februari, 2008 baada ya Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kuunganisha Wizara mbili zilizokuwa Wizara ya Fedha na
Wizara ya Mipango, Uchumi na Uwezeshdaiji. Katika hatua hii jina la
Wizara lilibadilika na kuitwa Wizara ya Fedha na Uchumi.

Mabadiliko makubwa yaliyotokana na kuunganishwa kwa Wizara
hizi mbili ni kuhamishiwa kwa Idara mbili zilizokuwa chini ya Wizara
ya Mipango, Uchumi na Uwezeshaiji. Idara hizi ni pamoja na ldara
ya Kuondoa Umaskini (PED) na ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
(EED) ambazo zilizounganishwa na kuunda Idara ya Kuondoa
Umaskini na Uwezeshaiji Kiuchumi.

Kabla ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010, Wizara ilikuwa ikitekeleza
majukumu yake ya msingi kama ilivyokuwa imepangiwa. Kufuatia
Uchaguzi huo, majukumu ya Wizara yalibadilika kutokana na
kuhamishwa kwa shughuli zingine zlizokuwa chini ya Wizara
hii. Katika mabadiliko hayo, shughuli za uwezeshaji wananchi
kiuchumi zilihamishiwa Ofisi ya Waziri Mkuu na za masuala ya
uchumi zilipelekwa Tume ya Mipango kama msimamizi mkuu na
Wizara ya Fedha kuwa mchangiaji katika kutekeleza jukumu hilo.
Pia, Wizara iliongezewa jukumu la kushughulikia masuala ya ubia
kati ya Serikali na Sekta binafsi pamoja na masuala ya maendeleo

ya tija nchini.
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JEDWALI NA. 1

Linaonyesha idadi ya ldara na Vitengo vilivyopo Wizara ya Fedha
kulingana na muundo

Na Idara/Kitengo

1 Idara ya Uchambuzi wa Sera

2 Idara ya Fedha za Nje

3 Idara ya Kuondoa Umaskini

4 Idara ya Usimamizi wa Bajeti ya Serikali

5 Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali

6 Idara ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali

7 Idara ya Usimamizi wa Mifumo ya Fedha

8 Idara ya Usimamizi wa Mali za Serikali

9 Idara ya Mipango

10 Idara ya Utawala na Rasilimali Watu

11 Idara ya Sera ya Ununuzi wa Umma

12 Kitengo cha Sheria

13 Kitengo cha Mawasiliano Serikalini

14 Kitengo cha Ukaguzi wa Hesabu za Ndani

15 Kitengo cha Fedha na Uhasibu

16 Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi

17 Kitengo cha Ubia kati ya Serikali na Sekta Binafsi
18 Kitengo cha Uratibu na Usimamizi wa Mifumo ya TEHAMA
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JEDWALI NA. 2

Linaonyesha idadi ya Taasisi ambazo zipo chini ya Wizara ya
Fedha:-

z
e

Jina la Taasisi/Shirika

Ofisi ya Msqijili wa Hazina {TR)

Benki Kuu ya Tanzania [BOT)

Mamlaka ya Mapato Tanzania {TRA}

SIWIN|—

Baraza la Rufaa za Kodi {TRAT)

Bodi ya Rufaa za Kodi {TRAB)

Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma [PSPF}
Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Serikali (GEPF)
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA}

Mamilaka ya Usimamizi wa Bima (TIRA)
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Mfuko wa Pensheni wa PPF

Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA)

Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM}
Chuo cha Uhasibu Arusha {IAA)

Chuo cha Takwimu cha Afrika Mashariki {EASTC)

Kitengo cha Udhibiti wa Biashara ya Fedha Haramu {FiU)
Ofisi ya Taifa ya Takwimu [NBS)
Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB)

N[ IN ||

Mamlaka ya Rufaa za Zabuni (PPAA)

o]
(=)

Tume ya Fedha ya Pamoja {JFC}

N

Benki ya Rasilimali Tanzania {T1B)

N
N

Benki ya Posta Tanzania {TPB)

N
w

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA)

N
a

Twiga Bancorp Limited (TBCL)

N
[&;]

Dhamana ya Uwekezqiji Tanzania (UTT)
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26 Shirika Hodhi la Serikali {CHC)
27 Shirika la Bima la Taifa (NIC)
28 Mfuko wa Changamoto za Milenia Tanzania (MCA - T)
29 Bodi ya Michezo ya Kubahatisha (GBT)
30 Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA)
31 Wakala Wa Ununuzi Serikalini (GPSA)
32 Mfuko wa Uwezeshaiji Wajasiriamali Wadogo|{SELF)
5.0 MAJUKUMU YA WIZARA

o

Kusimamia utekelezaji wa Sera za uchumi jumia,
Kusimamia uwaijibikaji kwenye usimamizi wa fedha na
mapato ya Serikali,

Kuendeleza mawasiliano na kushirikisha wadau katika
uvandaaiji wa Sera za Fedhaq,

Usimamizi na udhibiti wa bajeti ya Serikali,

Kufuatilia, kuratibu na kudhibiti rasilimali kutoka nje na
ndani ya nchi,

Kusimamia na kudhibiti usimamizi wa mali na vifaa vya
Serikali,

. Kusimamia na kuratibu mfumo wa taarifa za kiuhasibu
Serikalini,
Kusimamia na kudhibiti deni la Taifa,

Kusimamia na kudhibiti misaada na mikopo,

Kusimamia vitegauchumi vya Serikali katika kampuni
mbalimbali na Mashirika ya Umma,

Kukagua na kuhakikisha thamani ya matumizi ya Fedha
za Serikali kulingana na mafungu yaliyogawiwa,
Kusimamia masuala ya ubia kati ya serikali na sekta binafsi.
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HALI YA UONGO1ZI NA UTAWALA KUANZIA MWAKA 1961
HADI SASA

Kutoka mwaka 1962 ilipoundwa Serikali ya awamu ya kwanza mara
baada ya kupata uhuru hadi sasa, Wizara ya Fedha imeongozwa
na Mawarziri 12 katika vipindi tofauti na Manaibu Waziri zaidi ya
10. Kama ilivyo sasa, uteuzi wa Manaibu Waziri ulizingatia uwakilishi
kutoka pande zote za Muungano wa nchiyetu. Kwa nyakati tofauti,
Wizara ya Fedha imewahi pia kuongozwa na Waziri bila kuwa na
Naibu Waziri. Ufuatao ni muhtasari wa taarifa ya hali ya vongozi
kutoka mwaka 1962 hadi sasa. (Jedwali Na. 3 kwa dijili ya rejeq)

JEDWALI NA. 3
Linaonyesha Mawaziri na Naibu Mawaziri walioongoza Wizara ya
Fedha.
Na. Mwaka Waziri Naibu Wagziri
i. 1959-1961 Sir. Ernest Vassey Wazi
2. 1962-1965 Paul M. Bomani F.B. Mponji
3. 1966- 1972 Amir H. Jamal S. S. Rashid
4, 1974-1975 Cleopa D. Msuya Juma H. Omary
5. 1976- 1977 Amir H. Jamal Venance F. Ngula
6. 1978- 1981 Edwin Mtei Venance F. Ngula
7. 1982 Amir H. Jamal Venance F. Ngula
8. 1983-1985 Prof. Kighoma A. S.A.Kibona Arcado D.
Malima Ntagazwa
9. 1986- 1989 Cleopa D. Msuya 1. Amina S. Ally
2. Juma H. Omary
10. 1990- 1993 Steven A. Kibona Juma H. Omary
11. 1993-1994 Prof. Kighoma A. Simai P. Makame
Malima
12. 1994-1995 Jakaya M. Kikwete Simai P. Makame
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13. 1995-1996 Prof. Simon M. Mbilinyi Kilontsi M. Mporogomyi
14. 1997-2000 Daniel N. Yona 1. Abdisalaam |. hatibu
2. Monica N. Mbega
18. 2001-2005 Basil P. Mramba 1. Dr. Festus Limbu
2. Abdisalaam I. Khatibu
16. 2005-2007 Zakia H. Meghiji 1. Abdisalaam I. Khatibu
2. Mustapha H. Mkulo
17. 2008-2010 Mustafa H. Mkulo 1. Omary Y. Mzee
2. Jeremiah Sumari
18. 2010 - sasa Mustafa H. Mkulo 1. Gregory G. Teu
2. Pereira A. Silima
JEDWALI NA. 4

Linaonyesha viongozi na Watendaji Wakuu wa Wizara ya Fedha

wanaoongoza ldara na Vitengo vya Wizara kwa sasa.

Na. Jina Cheo
1 | Mhe. Mustafa H. Mkulo Waziri (Mb)
2 | Mhe. Gregory G. Teu Naibu Waziri {Mb)
3 | Mhe. Pereira A. Silima Naibu Waziri (Mb)
4 | Bw. Ramadhani M. Khijjah | Katibu Mkuu na Mlipaji Mkuu wa Serikali
5 | Bi. Elizabeth J. Nyambibo | Naibu Katibu Mkuu
6 | Bw. Laston T. Msongole Naibu Katibu Mkuu
7 | Dkt. Servacius B. Likwelile Naibu Katibu Mkuu
8 | Bi. Donesia R. Makani Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu
9 | Bw. Bedason A. Shallanda | Kamishna wa Sera
10 | Bw. Shogholo C. Msangi Kamishna Msaidizi wa Sera
11 | Dkt. Yamungu Kamishna Msaidizi wa Sera
Kayandabila
12 | Bw. Sephania Mwakipesile | Kamishna Msaidizi wa Sera
13 | Bw. Augustine Olall Kamishna Msaidizi wa Sera
14 | Bw. Charles Samanyi Kamishna Msaidizi wa Sera
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15 | Bw. Peter M. Mshangila Kaimu Mkurugenzi wa Mifumo ya Fedha

16 | Bi. Zubeda Mahugu Mkurugenzi Msaidizi wa Mifumo ya Fedha

17 | Bw. Hamza Rashid Mkurugenzi Msaidizi wa Mifumo ya Fedha

18 | Bw. Ezra M. |. Msanya Mkurugenzi wa Usimamizi wa Mali za Serikali

19 | Bi. Herith E. Chamuriho Mkurugenzi Msaidizi wa Usimamizi wa Maii
za Serikali

20 | Bw. Sixbert H. Qamdiye Mkurugenzi Msaidizi wa Usimamizi wa Mali
za Serikali

21 Bi. Monica Kamishna wa Bajeti

Mwamunyange

22 | Bw. Ramadhan Hamis Kamishna Msaidizi wa Bajeti

23 | Bw. Pius M. Mponzi Kamishna Msaidizi wa Bajeti

24 | Bw. John W. Mwilima Kamishna Msaidizi wa Bajeti

25 | Bi. Edna N. Nyanguli Kamishna Msaidizi wa Bajeti

26 | Bw. John Cheyo Kamishna Msaidizi wa Bajeti

27 | Bw. Ngosha S. Magonya Kamishna wa Fedha za Nje

28 | Bw. Jerome J. Buretta Kamishna Msaidizi wa Fedha za Nje

29 | Bi. Philipina W. Mdlisa Kamishna Msaidizi wa Fedha za Nje

30 | Bi. Mameltha K. Kamishna Msaidizi wa Fedha za Nje

Mutagwaba

31 | Bi. Judica Omari Kaimu Kamishna Msaidizi wa Fedha za Nje

32 | Dkt. Fredrick Mwakibinga | Mkurugenzi wa Idara ya Sera ya Ununuzi
wa Umma

33 | Bi. Fatima S. Kiongosya Mkurugenzi wa ldara ya Mipango

34 | Bi. Mwanaidi M. Mtanda Mhasibu Mkuu wa Serikali

35 | Bw. Mohamed A. Mtonga | Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali

36 | Bw. Constantine Mashoko | Mkaguzi Mkuu Msaidizi wa Ndani wa Serikali

37 | Bw. Amin Mcharo Mkaguzi Mkuu Msaidizi wa Ndani wa Serikali

38 | Stanslaus Mpembe Mkaguzi Mkuu Msaidizi wa Ndani wa Serikali

39 | Choto L. Sendo Mkaguzi Mkuu Msaidizi wa Ndani wa Serikali

40 | Emmanuel M. Subbi Mkaguzi Mkuu Msaidizi wa Ndani wa Serikali

41 | Bw. Eliakim Lovililo Mhasibu Mkuu Msaidizi wa Serikali

42 | Bw. Ishmael Kasekwa Mhasibu Mkuu Msaidizi wa Serikali

43 | Bw. Aziz H. Kiflle Mhasibu Mkuu Msaidizi wa Serikali
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44 | Bi. rene Kasambala Mhasibu Mkuu Msaidizi wa Serikali

45 | Bw. Victus Paul Mhasibu Mkuu Msaidizi wa Serikali

46 | Bi. Veronica U. Lyapa Mhasibu Mkuu wa Wizara (Fungu 50)

47 | Bw. Sayi Nsungi Mhasibu Mkuu wa Wizara (Fungu 21)

48 | Bi. Susana B. Mkapa Mkurugenzi wa Kitengo cha Sheria

49 | Bw.ldd T. Lemmah Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi

50 | Bi. Ingiohedi C. Mduma Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini

51 | Bi. Anna Mwasha Mkurugenzi wa Idara ya Kuondoa Umaskini

52 | Bw. Victor P. Mwainyekule Mkurugenzi Msaidizi wa Idara ya Kuondoa
Umaskini

53 | Bw. Servus A. Sagday Mkurugenzi Msaidizi wa ldara ya Kuondoa
Umaskini

54 | Dkt. Frank Mhilu Kaimu kamishna wa Kitengo cha Ubia kati

ya Serikali na Sekta Binafsi

JEDWALI NA. 5

Linaonyesha viongozi na Watendaji Wakuu wa Taasisi zilizochini ya
Wizara:

Na. Jina Cheo
1 Bw. Geofrey K. Msella Kaimu Msajili wa Hazina - TR
2 Prof. Benno Ndulu Gavana - BoT
3 Bw. Harry M. Kitilya Kamishna Mkuu - TRA
4 Bw. Adam Maingu Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa - PSPF
5 Bw. Daudi Msangi Mkurugenzi Mkuu wa - GEPF
6 Dkt. Hamis S. Kibola Mtenddaji Mkuu - UTT
7 Bw. Justin P. Mwandu Kaimu Mkurugenzi Mtendaii - NIC
8 Bw. Peter M. Noni Mtendaji Mkuu - TIB
9 Dkt. Fratern M. Mboya Mtendaji Mkuu - CMSA
10 Bw. Pius A. Maneno Mkurugenzi Mtendaji - NBAA
11 Bw. Sabasaba K. Moshingi Mtendaji Mkuu - TPB
12 Dkt. Ramadhani S. Miinga Mtendaji Mkuu - PPRA
13 Bw. Israel Kamuzora Kamishna wa Bima - TIRA

kusaidia Bajeti ya Serikali. Majukumu mengine ya idara ni
pamoja na kutekeleza Mkakati wa Pamoja wa Misaada
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Tanzania (MPAMITA) kwa kuzingatia makubaliano  ya
kimataifa kuhusu ufanisi wa misaada.

Idara ya Kuondoa Umaskini

Idara ya Kuondoa Umaskini ina jukumu la Kuratibu vandadgii,
na kusimamia utekelezaji wa Sera na mikakati ya kuondoa
umaskini. Idara pia inaratfibu utekelezaji wa programu
mbalimbali za kukuza uchumi na kuondoa umaskini.

Idara ya Usimamizi wa Bajeti

Jukumu kuu la Idara ni kutoa huduma na utaalam juu ya
Bajeti ya Serikali, kugawa rasilimali fedha zilizoidhinishwa,
kufuatilia matumizi ya Umma pamoja na kuboresha mifumo
ya baijeti.

Idara ya Usimamizi wa Mifumo ya Fedha

Majukumu ya msingi ya Idara hii ni kutoa taarifa za malipo
ya mishahara kwa wafanyakazi wa Serikali kila mwezi na
kuhudumia miundombinu ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano katika Idara zote za Wizara.

Idara ya Usimamizi wa Mali za Serikali

Jukumu kuu la Idara ni kubuni na kusimamia sera, kanuni,
taratibu na miongozo inayosimamia udhibifi, utunzaji,

vtumiaqji na vondoshaji wa mali za Serikali ili kuhakikisha
Serikali inapata thamani bora ya pesa zake.
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Idara ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali

Jukumu la Idara ni kusimamia, kufuatilia, kushauri na
kudhibiti matumizi ya Fedha za Umma katika Wizara, |dara
zinazojitegemea na katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

Idara ya Sera ya Ununuzi wa Umma

Idara hii ina majukumu ya kuandaa na kusimamia Sera
ya Taifa ya Ununuzi wa Umma, kupitia sera, sheria, kanuni
na miongozo mingine ya ununuzi wa umma kwa lengo la
kufanyia marekebisho na kufanya tathimini ya utekelezaji
wa Sheria ya Ununuzi wa Umma.

Idara ya Mipango

Jukumu Kuu la Idara hii nikupanga, kuandaa bajeti ya wizara
na ufuatiliaji wa tathmini ya programu na miradi mbalimbali
ya maendeleo inayotekelezwa chini ya Wizara ya Fedha.
Aidha, majukumu mengine ni pamoja na kusimamia
vandadji na utekelezaji wa Mpango Mkakati wa wizara wa
muda wa kati na kuratibu shughuli za wizara bungeni.

Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali

Idara hii inasimamia usimamizi wa Sheria ya Fedha ya
mwaka 2001 Sura Na. 34; Utayarishaji na usimamizi wa
Hesabu za Serikali; Utayarishaji na usimamizi wa Sera za
Serikali zinazohusu ubora na usalama wa fedha na mali
zote za Serikali; Utodji wa miongozo, ikiwa ni pamoja na
ile ya kivjumla au inayolenga maeneo fulani kwa Maofisa
Wahasibu kwa qjili ya utekelezaji wa Sheria ya Fedha ya
mwaka 2001.
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Aidha, majukumu mengine ni pamoja na kuandaa na
kusimamia malipo yote ya Serikali; Kuandaa malipo ya
pensheni; Kusimamia na kuratibu masuala yote ya usimamizi
wa fedha katika Serikali; na kutayarisha majumuisho ya
Hesabu za Serikali.

Kitengo cha Sheria

Kitengo cha Sheria kinaratibu masuala yote ya kisheria
yanayohusu Wizara ya Fedha na Taasisi zake. Baadhi ya
majukumu muhimu ni pamoja na kutoa ushauri wa kisheria
kuhusu masualambalimbalikwaldarana Vitengo vilivyochini
ya wizara kwa kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali; Kuandaa nyaraka mbalimbali za kisheria
ikiwemo mikataba pamoja na Hati mbalimbali zinazohusu
Wizara ya Fedha; Kuratibu maandalizi ya Miswada ya
Sheria mbalimbali za fedha ikiwa ni pamoja na Muswada
wa Fedha; na kuratibu shughuli za Kamati ya Kitaifa ya
Wataalamu ya Udhibiti wa Biashara ya Fedha Haramu.

Kitengo cha Mawasiliano Serikalini

Majukumu ya kitengo hiki ni kutayarisha, kuchapisha na
kusambaza majarida, vipeperushi, makala na taarifa
mbalimbali zinazohusu wizara kwa djili ya kuwaelimisha
wananchi kuhusu mafanikio ya wizara, kuelezea serq,
programu na kazi zinazofanywa na wizara; Kutayarisha na
kutekeleza Mkakati wa Mawasiliano wa Wizara; Kuratibu
vandaaji wa makala za kisekta na kiwizara kwa djili ya
warsha, semina na mikutano; Kuratibu uandaaiji, utodji na
usambazaji wa makala ya kisekta na wizara; Kutoa elimu
kwa umma kupitia magazeti, redio na luninga pia ushiriki
wa wizara katika maonyesho ya Utumishi wa umma, Saba
Saba na Nane Nane; Kuhuisha tovuti ya Wizara ya Fedha
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(www.mof.go.tz); Kutoa ushauri katika Idara, Vitengo,
ldara nyingine za wizara, wakala tendaji na Asasi zisizo za
kibiashara kuhusu masuala yote ya mawasiliano na utoaiji
wa nyaraka mbalimbali kwa wadau; Kujibu hoja na kutolea
ufafanuzi, malalamiko na kero mbalimbali zinazotolewa na
wananchi, kupitia vyombo vya habari.

s Wizara ya Fedha na Taaslisl zake

7.14 Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani

Majukumu ya kitengo hiki ni kukagua na kutoa taarifa
kuhusu mapokezi, utunzgji wa fedha na matumizi ya mali za
Serikali, kukagua na kutoa taarifa kuhusu utekekezaji wa
kanuni za fedha kama zilivyoainishwa na Mhasibu Mkuu wa
Serikali ili kuhakikisha kwamba kunakuwa na udhibiti wa
matumizi ya fedha za Serikali, kukagua na kutoa taarifa ya
utaratibu uliopo kuhusu utunzaiji bora wa mali za Serikali na
kuhakiki na kutoa taarifa juu ya ubora wa vidhibiti vilivyopo
kwenye mtandao wa Kompyuta.

7.15 Kitengo cha Fedha na Uhasibu

Majukumu ya msingi ya kitengo ni kusimamia, kudhibiti na
kutoa ushauri wa kihasibu na fedha katika fungu husika;
Kuondaa taarifa za hesabu za Wizara za mwaka; Kuandaa
taarifa za utekelezaji, maduhuli na matumizi kwa vipindi
tofauti ikiwa ni robo, nusu na mwaka mzima; Kuratibu
maandalizi ya bagjeti, bajeti ya maduhuli, mishahara na
matumizi mengineyo; na kuratibu maandalizi ya kikao cha
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) kinachojadili
hesabu za mwaka za fungu husika na kufuatilia taarifa za
utekelezaji wa maagizo ya Kamati hiyo.
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Kitengo cha Menejimenti ya Ununuzi (PMU)

Majukumu ya Kitengo hiki ni kusimamia na kuhakikisha
upatikanaji wa huduma na vifaa mbalimbali kwa Idara na
vitengo vyote vya Wizara; Kuandaa Mpango wa Ununuzi
wa Wizara pamoja na vondoshwaiji wa vifaa chakavu; na
kutoa ushauri wa kitalaam kuhusu masuala ya ununuzi na
kutunza kumbukumbu zote za ununuzi wa vifaa na huduma
mbalimbali.

Kitengo cha Usimamizi na Uratibu wa Mifumo ya
TEHAMA

Kitengo hiki kinashughulika na masuala ya TEHAMA katika
Idara na Vitengo vya Wizara.

Kitengo cha Ubia kati ya Serikali na Sekta Binafsi

Majukumu ya msingi ya Kitengo ni pamoja na kutathmini,
kusimamia na kutoa ushauri wa kitaalam kwa Wizara, Idara
zinazojitegemea na Mamlaka za Serikali za Mitaa juu ya
shughuli na miradi inayosimamiwa chini ya mfumo wa Ubia .

TAASISI NA MASHIRIKA YALIYO CHINI YA WIZARA YA
FEDHA

Ofisi ya Msajili wa Hazina - TR

Ofisi ya Msqijili wa Hazina imeundwa kwa Sheria Na. 35 Sura
Na. 418 ya mwaka 1959. Sheria hiyoimefanyiwa marekebisho
makubwa mwaka 2002 na kuwa Treasury Registrar (Powers
and Functions) Act. Cap. 370, na marekebisho mengine
yalifanyika mwaka 2010 kupitia Sheria Na.11 ya mwaka
2010 na kuifanya iwe Ofisi ya kujitegemea.

——— w e
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Madhumuni ya kuundwa kwa Ofisi ni kutunza na kusimamia
rasilimali za Serikali katika Mashirika na Asasi za Umma.

Majukumu ya Ofisi ya Msdqijili wa Hazina ni kuishauri Serikali
kuundwa kwa Taasisi au Shirika la Umma; Kununua, kushikilia
na kuuza rasilimali na mitaji ya Umma; Kufanya tathmini na
kudhibiti utendaiji kazi wa Mashirika na Taasisi za Umma; na
kuitisha gawio na michango kutoka Mashirika ya Umma
ambayo Serikali imewekeza hisa.

Katika kutekeleza majukumu yake, Ofisi ya Msaijili wa Hazina
imeweza kuchambua na kuidhinisha bajeti za Mashirika na
taasisi; Kusimamia mapato na matumizi kwa kuchambua
Taarifa za robo na mwaka; Kukusanya gawio na michango
inayoingizwa katika Mfuko Mkuu wa Serikali; Kukusanya
madeni na riba kwa mikopo iliyotolewa kwa Mashirika
na Taasisi; na kutoa ushauri kwa Serikali juu ya vanzishaji,
uunganishaji na uvunjaji wa Mashirika ya Umma.

Ofisi ya Msqjili wa Hazina inakabiliwa na changamoto
mbalimbali ikiwa ni pamoja na Mashirika na Taasisi za
Umma kutochangia kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali kama
Sheria ya Fedha ya mwaka 2008 na Waraka wa Hazina Na.8
wa mwaka 2008/09 unavyotaka; Kuongezeka kwa madeni
yatokanayo na mikopo iliyotolewa kwa njia ya dhamana ya
Serikali kwa Mashirika au Taasisi mbalimbali; Uwezo mdogo
wa Serikali kukidhi mahitaji makubwa ya mitqji kwa baadhi
ya Mashirka ya Umma umeathiri utendaji wa Mashirika
hayo kwa kiasi kikubwa. Pia Serikali kutokuwa na uwezo
wa kutoa michango ya mitaji kwa Mashirika ambayo bado
inaubia, kimeathiri ufanisi wa Mashirika hayo na wakati
mwingine kuhatarisha hisa za Serikali katika Mashirika hayo
kupungua thamani; na mikataba ya hiari inayofanywa
kati ya menejimenti za Mashirika na wafanyakazi imekuwa
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kiini cha migogoro katika Mashirika ya Umma pale shirika
linaposhindwa kutekeleza makubaliono ya mkataba
husika. Matokeo yake mwaijiri anaposhindwa kutekeleza
makubaliano hayo, wafanyakazi hurudi kwa Msaijili wa
Hazina kutaka walipwe madai yao kwa mujibu wa mkataba
wa hiari.

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii

Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Serikali Kuu -
PSPF

Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Serikali Kuu ni taasisi
iliyoanzishwa kwa Sheria Na. 2 ya Mafao ya Hitimisho la Kazi
kwa Watumishi wa Umma ya mwaka 1999 Sura Na. 371,

Baadhi ya majukumu ya Mfuko ni kutambua na kuandikisha
Wanachama wa Mfuko; Kukusanya Michango ya pensheni
kutokakwawafanyakaziwa Serikalina Wakalazake; Kutunza
kumbukumbu za Utumishi wa Wanachama na za Wastaafu;
Kuwekeza michango na mapato ya ziada yatokanayo na
uwekezaji katika miradi mbalimbali; na vlipaji wa Mafao.

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana tangu kuanzishwa
kwa Mfuko huu ni pamoja na uboreshaji wa viwango vya
malipo ya kiinua mgongo na pensheni ya kila mwezi; Mfuko
unahifadhi kumbukumbu za wanachama kwa kutumia
mfumo wa kisasa wa kompyuta; Mfuko umeweka utaratibu
wa kuwakopesha wanachama wake nusu ya kinua
mgongo ili kuwawezesha kununua, kujenga au kukarabati
nyumba. Mpango huu unawanufaisha wanachama
ambao wamebakiza angalau miaka mitano kufikia umri wa
kustaafu kwa lazima.

L S
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Sanjari na hilo, Mfuko unajenga nyumba za gharama nafuu
katika mikoa mbalimbali nchini kwa qjili ya wanachama
wake na jamii kwa ujumla; Kujenga jengo jipya la Bunge
kwa kushirikiana na Serikali na mashirika mengine ya Hifadhi
ya Jamii. Vilevile, Mfuko umejenga jengo la Chuo cha
Elimu katika Chuo Kikuu cha Dodoma na Chuo cha Sayansi
na Teknologia cha Nelson Mandela Afrika, umefadhili
ujenzi wa nyumba za polisi zilizopo barabara ya Kilwa - Dar
es Salaam, unajenga nyumba na kujenga jengo lake la
ghorofa 23 lillopo Dar es Salaam; na mfuko umefanikiwa
kufungua Ofisi katika mikoa yote ya Tanzania Bara.

Matargjio ya baadaye ya mfuko ni kuendelea kuboresha
mafao ikiwemo pensheni ya kila mwezi kwa wanachama;
Kuendelea na mradi wa ujenzi wa nyumba za gharama
nafuu kutoka mikoa mitano ya sasa (Dar es Salaam,
Morogoro, Shinyanga, Tabora na Mtwara) na kwenda nchi
nzima ili kuwawezesha wanachama wake na wananchi
kwa ujumla kuwa na makazi bora kwa bei nafuu; na
kutafuta maeneo mapya ya uwekezdii il kupata faida zaidi
na hivyo kuimarisha uwezo wa Mfuko kulipa mafao mazuri
zaidi.

Mfuko wa Akiba ya Wafanyakazi Serikalini - GEPF

Mfuko wa Akiba ya Wafanyakazi Serikalini (GEPF) ulianzishwa
chini ya Sheria Na. 51 ya mwaka 1942, iliyofanyiwa marejeo
mwaka 2002.

Madhumuni ya Mfuko ni kutoa huduma ya hifadhi ya
jamii katika mfumo wa akiba kwa watumishi wa Serikali
Kuu wadliogjiriwa katika masharti ya mikataba, masharti
ya kawaida na wengine wote ambao hawapati stahili ya
pensheni.
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Baadhi ya majukumu ya Mfuko ni kusgjili wanachama;
Kukusanyamichangoyawanachama; Kuwekezamichango
ya wanachama; na kulipa mafao kwa wanachama.

Mafanikio ya Mfuko yaliyopatikana tangu kuanzishwa kwake
mpakasasanikuongezekakwaidadiyawanachamakutoka
wanachama 16,131 mwaka 2004 mpaka wanachama
40,133 mwaka 2010; Michango imeongezeka kutoka Shilingi
bilioni 4.41 (2004) mpaka Shilingi bilioni 16.32 (2010} na
mapato yatokanayo na uwekezaji yameongezeka kutoka
Shilingi bilioni 2.10 (2004) mpaka shilingi bilioni 7.70 {(2010);
Thamani ya Mfuko imeongezeka kufikia Shilingi bilioni 100.03;
Mfuko umeijitahidi kuboresha huduma kwa wanachama
katika maeneo mbalimbali ikiwemo siku za kukokotoa
mafao ya wanachama kushuka kutoka siku 14 mpaka siku
7 za kazi; na upatikangiji wa taarifa za wanachama ni rahisi
wakati wowote mwanachama anapohitaji. Wanachama
wanaweza kupata taarifa zao za michango kupitia tovuti
ya Mfuko.

Mataragjio ya baadaye ya Mfuko huo ni pamoja na kupanua
wigo wa wanachama ili kila Mtanzania mzalishaji aweze
kujiwekea akiba ya uzeeni; Mfuko kupitia skimu mpya ya
kuchangia kwa hiari kwa wanachama wa sekta isiyo rasmi
unafanya stadi ambayo itawezesha ongezeko la mafao
yenye manufaa zaidi kwa wanachama wa skimu hii. Aidha,
Mfuko unaangalia uwezekano wa kuanzisha utaratibu wa
kutoa mafao ya muda mrefu.

Mfuko wa Pensheni wa PPF

Mfuko wa pensheni wa PPF ulianzishwa mwezi Julai 1978

. chini ya Sheria Na. 14 ambayo kwa sasa ingjulikana kama

“Sheria ya Pensheni ya Mashirika ya Umma Sura Na. 372
kwa madhumuni ya kutoa mafao ya uzeeni na mafao ya
aina nyingine kwa wanachama wa Mfuko huu.
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Baadhi ya majukumu ya Mfuko ni kuandikisha wanachama;

Kukusanya michango; Kuwekeza michango iliyokusanywa,
na kulipa mafao.

Wizara ya Fedha na Taasisi zake

Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na kukua kwa mtaji wa
Mfuko kutoka shilingi bilioni 264.4 (2005) hadi kufikia shilingi
bilioni 722.5 (2010); Pensheni ya kila mwezi hulipwa kwa
wakati; Mfuko umeongeza kima cha chini cha pensheni
hadi kufikia shilingi 50,000 kila mwezi. Aidha, tangu mwezi
Mei 2010 wastaafu ambao walikuwa wakipokea kima
cha chini cha pensheni cha zaidi ya Shilingi 50,000 kwa
mwezi, Mfuko umeongeza asilimia 2 ya Pensheni yao.
Wanachama wana uwezo wa kupata huduma za Mfuko
kwa kutumia mtandao wa kompyuta au simu za mkononi;
na huduma za wateja zimesogezwa karibu na wananchi
kupitia kanda saba ambazo ni Kanda ya llala, Kanda ya
Temeke, Kinondoni, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Kanda
ya Ziwa, Kanda ya Mashariki na Kati, na Kanda ya Kaskazini.
Pia huduma hizo zinapatikana katika Ofisi ndogo za Mfuko
ambazo ziko Mafinga, Dodoma, na Kahama. Hii kwa kiasi
kikubwa imerahisisha uandikishaji wa wanachama na
huduma kwa ujumla.

Changamoto Zzilizojitokeza tangu kuanzishwa kwa Mfuko
ni pamoja na kushuka kwa hali ya uchumi kutokana na
mtikisiko wa masoko ya Fedha ulioikumba dunia mwishoni
mwa mwaka 2008. Athari za mitikisiko huo ni pamoja na
kufungwa kwa baadhi ya migodi ambako Mfuko ulikuwa
na wanachama, kupunguzwa kwa wafanyakazi katika
migodi iliyobaki na kutofunguliwa kwa migodi mipya;
Ukwepaiji wa uvandikishaji wa wanachama katika Mfuko:;
Baadhi ya wanachama wamekuwa wanadai kulipwa
mafao yao kutokana na kubadilika kwa mwaiiri wakati
mwanachama husika anaendelea na qjira; Baadhi ya
wadjiri  kutowasilisha michango ya wanachama kwa
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wakati na hivyo kusababisha usumbufu kwa wanachama
wanapotakiwa kulipwa mafao yao kwa mujibu wa sheria.

Kutokana na kuwepo kwa Sheria mpya ya Usimamizi wa
Sekta ya Hifadhi ya Jamii, Mfuko unatarajia kuongeza idadi
yawanachama wake kwa kusdijili zaidikatika sekta binafsina
isiyo rasmi; Kuwekeza fedha za wanachama kwa kuzingatia
vigezo bora; na kuongeza juhudi katika masuala ya utafiti
hususan katika uboreshaji wa mafao kwa wanachama
na kudhibiti matumizi yake kutoka asilimia 14 kwa mwaka
2008 hadi asilimia 10 mwaka 2012 kwa kutumia kigezo cha
uwiano wa gharama za vendeshaji na michango.

Huduma za Kibenki
Benki Kuu ya Tanzania - BoT

Benki Kuu ya Tanzania ni Taasisi ya Umma iliyoanzishwa
kwa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania ya mwaka 1965.
Lengo lake kuu ni kuandaa, kusimamia na kutekeleza sera
ya fedha yenye kuhakikisha utulivu wa bei za ndani kwa
ajili ya kuchochea ukuaji wa uchumi. Aidha, Benki Kuu ina
jukumu la kuchapisha fedha, kuzisambaza na kuhakikisha
kuna ujazi wa fedha wa kutosha nchini; Kutunza akiba ya
taifa ya fedha za kigeni pia ni benki ya Serikali na msimamizi
wa benki zote 7zilizopo nchini; Kutoa leseni kwa Benki na
Taasisi zote za fedha hapa nchini; na kutoa ushauri kwa
Serikali juu ya masuala mbalimbali yanayohusu uchumi na
maendeleo.

li kuweza kutimiza majukumu yake, Benki Kuu inazingatia
mambo yafuatayo: Ongezeko la vjazi wa fedha
unaokubalika, kasi ya ukuagji wa mikopo inayotolewa
na Benki zingine na inayoendana na mahitaji halisi ya
uzalishaji na malengo ya ujazi wa fedha, uwepo wa riba
inayotegemea nguvu ya soko, uwepo wa akiba ya fedha
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za kigeni inayotosheleza mahitaji ya nchi, Utulivu wa
thamani ya Shilingi ikilinganishwa na sarafu kubwa duniani,
kulinda na kuendeleza utulivu wa mabenki na taasisi za
fedha nchini na uwepo wa masoko ya fedha yaliyoimara
pamoja ha mfumo madhubuti wa malipo.

Tangu kuanzishwa kwa Benki Kuu ya Tanzania mwaka 1966,
Sera ya Fedha nchini imekuwa ikibadilika mara kwa mara.
Kwa mfano kati ya miaka ya 1960 hadi 1970, Sera ya Fedha
ya Benki Kuu ilitegemea maelekezo kutoka Serikalini kupitia
miongozo ya fedha na mikopo na ile ya fedha za kigeni
iliyoanzishwa mwaka wa 1971/72.

Kuanzia mwaka 1993, Benki Kuu imekuwa ikihakikisha
kunakuwepo na vjazi wa fedha katika kutekeleza Sera
ya Fedha sanjari na hali halisi ya ukuaji wa masoko ya
fedha na upatikanaiji wa takwimu za kiuchumi. Mfumo huu
unalenga katika kuhakikisha uwepo wa ujazi wa fedha
unaoendana na ukuaji wa uchumi na pia utakaowezesha
uwepo wa mfumuko wa bei wa chini na uliotulia. Benki
Kuu huweka malengo yake ya mwaka ya ujazi wa fedha
ambayo huchapishwa kama tamko la sera ya fedha na
kuwasilishwa kwa Waziriwa Fedha na hatimaye kuwasilishwa
bungeni. Malengo hayo hufanyiwa mapitio kila baada ya
miezi sita kuhakikisha kwamba yako sanjari na malengo
yaliyokusudiwa.

Mafanikio kadhaa yamepatikana katika utekelezajiwa Sera
ya Fedha hasa katika kipindi cha miaka ya 1995 hadi 2010.
Kwa mfano, mfumko wa bei ulishuka kutoka wastani wa
asilimia 30 katika miaka ya 1990 hadi chini ya asilimia kumi
kwa miaka ya hivi karibuni. Sera ya fedha pia imechangia
ukuagji wa uchumi ambao umekuwa ukiongezeka kila
mwaka sanjari na ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi.
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Aidha, Benki Kuu imeshaandaa Kanuni zitakazoongoza
uwekaji wa taarifa za waty binafsi pamoja na kampuni
(Credit Reference Bureau). Benki Kuu imekwisha tangaza
na kukaribisha kampuni zitakazoweka taarifa za wakopaiji
kuleta maombi ya leseni ya utoaji wa huduma hiyo.

Baadhi ya changamoto ambazo Benki Kuu imekuwa
ikikabiliwa nazo ni misukosuko ya uchumi ndani na nje ya
nchi, ufinyu wa zana za utekelezaji wa Sera ya Fedha, ufinyu
wa masoko ya fedha, ukosefu wa mfumo wa kumbukumbu
za wakopaqiji, ukosefu wa vitambulisho vya uraia na
upungufu katika sheria mbalimbali husababisha benki na
taasisi za fedha kushindwa kutoa mikopo kwa sekta binafsi
kwa kiwango cha kuridhisha.

Pamoja na changamoto hizo, Benki Kuu itaendelea
kuboresha utekelezaji wa sera ya fedha, na kuendeleza
ushirikiano na Serikali ili kuhakikisha sera ya fedha na sera
ya mapato na matumizi ya Serikali zinawiana. Aidha, Benki
Kuu itaendelea kuwa makini na mabadiliko mbalimbali
yanayotokea katika sekta ya fedha duniani na kuweka
mfumo madhubuti wa malipo il kuendeleza utulivu wa sekta
ya fedha. Sanjari na hilo, Benki Kuu itaendelea kusimamia
utekelezaji wa awamu ya pili ya mageuzi katika sekta ya
fedha yanayolenga kuongeza mchango wa sekta ya
fedha katika ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini.

Benki ya Rasilimali Tanzania - TIB

Benki ya Rasimali Tanzania ilianzishwa kwa sheria ya
Bunge ya mwaka 1970. Lengo kuu la kuanzisha Benki hii
lilikuwa kuwezesha mchakato wa kukuza uchumi kupitia
ugharamiaji wa shughuli za maendeleo, hususan katfika
sekta za viwanda, kilimo na utodji wa huduma. Kutokana
na mitikisiko wa uchumi uliotokea miaka ya 1980 na mageuzi
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ya miaka ya 1990 katika sekta ya fedha, Benki ikawa si
benki kamili ya kibiashara, iiyopewa leseni chini ya Sheria
ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 1991.

Serikaliikaifanya Benki kuwa taasisi ya kitaifa ya kugharamia
maendeleo mwaka 2005 kwa kutambua mchango muhimu
uliotolewa na benki za maendeleo katika maendeleo
ya kiuchumi na kwa kutambua pengo linaloongezeka ia
ukopeshaji wa muda mrefu na wa kati katika uchumi.

Ukuajiwa muda mrefu na endelevu wa uchumi wa Tanzania
unategemea pamoja na mambo mengine, upatikangiji
wa fedha za kutosha za kugharamia miradi na uwezo
wa kutunza na kuhifadhi miradi ambayo huchangia sana
katika ukuaji wa haraka wa uchumi.

Majukumu ya Benki ni kuendeleza na kusaidia miradi ya
kukuza uchumi; Kupanua wigo wa utoqji wa mikopo;
Kuyawezesha mashiika madogo na ya kati kuhimili
ushindani katika biashara; na kusaidia kutimiza mahitaji ya
kijamii.

Benki ya Posta Tanzania - TPB

Benki ya Posta Tanzania ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge
Na. 11 ya mwaka 1991 iliyofanyiwa marekebisho kwa Sheria
ya Bunge Na.11 ya mwaka 1992. Benki ilianza shughuli zake
rasmi tarehe 1 Machi, 1992 kutoka kwa lililokuwa Shirika la
Posta na Simu Tanzania.

Majukumu ya Benki ya Posta Tanzania ni kukusanya amana
na kuhamasisha utamaduni wa kujiwekea akiba miongoni
mwa wananchi; Kutoa huduma za kibenki zinazofaa na
kukubalika ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;
Kutunza dhamana na nyaraka mbalimbali za kifedha
kutoka kwa wananchi; Kusimamia mifuko maalum ya fedha

o




Wizara ya Fedha na Taasis 7ake . —

ambayo imewekwa na wateja au wadau mbalimbali; na
kutekeleza majukumu mengine yote ambayo hufanywa
na benki za biashara kama vile kutoa mikopo, kusafirisha
fedha ndani na nje ya nchi, kuendesha huduma za kibenki
kwa njia ya simu za mikononi pamoja ha kuuza na kununua
fedha za kigeni.

Twiga Bancorp Limited - TBCL

Twiga Bancorp Limited ilisgjiliwa tarehe 27 Machi 1992 chini
ya sheria ya Kampuni na shughuli zoke za awali zilikuwa
ni biashara ya fedha za kigeni kufuatia kubadilishwa kwa
Sheria ya Udhibiti wa fedha za kigeni na kulegezwa baadhi
ya masharti ya fedha za kigeni.

Shughuli  zinazofanywa na Twiga Bancorp Limited ni
kupokea na kutunza amana za wateja kupitia akaunti
mbalimbali isipokuwa Akaunti za Hundi; Kutoa mikopo ya
aina mbalimbali kwa wateja; Kutuma na kupokea fedha
ndani na nje ya nchi kwa niaba ya wateja; na kufanikisha
malipo ya biashara kwa niaba ya wateja ndani na nje ya
nchi kupitia taratibu za kibenki.

Baadhi ya malengo ya Twiga Bancorp ni Kufungua matawi
mengine ili kupanua shughuli za kibiashara. Aidha, baada
ya ufunguzi wa Tawi la Mlimani City liliiopo Dar es Salaam,
Taasisi iko mbioni kufungua matawi mengine Kigamboni -
Dar es salaam na Dodoma; na Taasisi itaendelea kubuni
huduma mpya kulingana na maendeleo ya teknolojia
katika sekta ya fedha na benki ili kuweza kushindana
kikamilifu na kuongeza mapato yake.
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Shirika Hodhi la Serikali - CHC
Shirika Hodhi la Serikali lilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya
Bunge ya mwaka 1997 Sura Na. 23. /,

Majukumu ya Shirika nikuhodhi, kuwekeza na kusimamia Hisa
za Serikali katika NBC Limitéd kwa niaba ya Msajili wa Hazina;
Kupokea na kuendeleza majukumu ya iliyokuwa Benki ya
Taifa ya Biashara kuhusiana na mali na madeni ambayo
hayakuhamishiwa NBC Limited au NMB Limited; Kupokea
na kushughulikia madai na kesi zote za iliyokuwa Benki ya
Taifa ya Biashara na Mashirika yaliyomaliza muda wake,
yaani LART, ATHCO, SIMU 2000 Limited na PSRC; Kufuatilia na
kukusanya madeni chechefu yote yaliyopelekwa LART na
Wizara ya Fedha au Taasisi za fedha; Ufilisi na Urekebishaiji
wa Mashirika ya Umma yasiyofanya vizuri; Uuzaji wa mali
zilizopokelewa kutoka Mashirika yaliyomaliza muda wake
pamoja na kuhakikisha upatikanaji wa Hati Miliki; Kufanya
tathmini na Ufudtiliaji wa mashirika yaliyobinafsishwa
na kubinafsisha mashirka ya Umma yaliyoorodheshwa
(Specified)

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na kuuza
Mali na Majengo yailiyokuwa NBC; Kesi zaidi ya 1,496 kati ya
kesi 1,928 zimetolewa uamuzi; Uzalishaji bidhaa na huduma
umeongezeka kwa kiwango kikubwa katika baadhi ya
mashirika yaliyobinafsishwa; Kufuatia kufufuliwa kwa baadhi
ya mashirika yaliyokuwa yamefungwa, kumewezesha kutoa
fursa za qjira mpya; na mashirika 137 yaliyobinafsishwa
yamefanyiwa tathmini. Aidha, tathimini hiyo imesaidia
kufanya baadhi ya wawekezaqji waliofuatiliwa kuboresha
uzalishaji na kuongeza mchango katika pato la Taifa.

Changamoto zinazolikabili Shirika katika utekelezaji wa
majukumu yake nipamojanabaadhiyawawekezajikubadili
aina ya biashara kinyume na mikataba ya ubinafsishaji
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na kuchelewa kukamilisha ulipaji wa madeni kwa muijibu
wa mikataba ya mauzo; Madeni kuhusishwa na mashauri
Mahakamani, na mengine yakihusishwa na upatikanaiji wa
hati miliki na hivyo kuchelewesha au kurefusha muda wa
uvkusanywaji wake; Kuendelea kufunguliwa kwa mashauri
mapya na hivyo kusababisha idadi ya kesi kuongezeka; na
wawekezaqji kutotoa taarifa na kumbukumbu muhimu za
utekelezaji wa miradi yao.

Huduma za Bima
Mamiaka ya Usimamizi wa Shughuli za Bima - TIRA

Mamlaka ya Usimamizi wa shughuli za Bima ilianzishwa kwa
sheria ya Bima Na. 18 ya mwaka 1996. llipofika mwaka 2002
sheria hiyo ilibadilishwa na kuwa Sheria ya Bima Sura Na. 394
ya mwaka 2002. Sheria hiyo iliendelea kutumika kwa kipindi
cha miaka kumi. Baada ya kubainika kwamba haikidhi
kanuni za Kimataifa zinazoongoza soko la bima, Sheria hiyo
ilifutwa mwaka 2009 na kutungwa sheria Na. 10 ya mwaka
2009 iliyoanza kutumika Julai 1 mwaka 2009. Sheria hii mpya
ndiyo iliyoanzisha Mamlaka ya Bima Nchini.

Madhumuni ya kuanzishwa kwa Mamlaka ni:

Kuweka mazingira mazuri ya ushindani katika soko la
bima nchini; Kuiendeleza sekta ya bima na kuifanya
kuwa kichochezi cha kukua kwa uchumi wa nchi; Kuweka
viwango vya kivtendaji wa kibiashara ndani ya soko la
bima; Kuhakikisha soko la bima hapa nchini haliingiliwi; na
kuendeleza utendaji mahiri kibima kwa kuhakikisha kuwa
huduma zitolewazo ni za gharama nafuu na zinazomienga
mteja.
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Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana ni kuandaliwa kwa
kanuni za kuongoza utatuzi wa madai ya wadau wa bima
ili chombo hicho kiweze kuanza kazi ifikapo Julai 1, 2012;
Kufanya tafiti mbalimbali zenye lengo la kuishauri Serikali
njia bora za kupambana na majanga kwa kutumia huduma
ya bima; Kuanzishwa kwa bima ya watu wenye kipato cha
chini; Kusimamia soko la bima nchini ili ikue na kuchangia
uchumi wa taifa kwa kiwango cha asilimia tatu ifikapo
mwaka 2014; Kuongeza uwaijibikaji katika soko la bima
na kuhakikisha madai ya bima yanalipwa inavyotakiwa;

Wizara ya Fedha na Taasisi zake

wananchi wote hii ikiwa ni pamoja na kuuza bima kwa njia
ya simu za mkononi na kupitia benki; Soko la Bima kuendelea
kuendesha shughuli zake kwa kutumia kanuni za kimataifa
ili wawekezaiji kutoka nje waweze kukata bima zao hapa
nchini, badala ya kukata bima toka nchini mwao; na kutoa
elimu ya Bima ili wananchi waliowengi wajue umuhimu wa
kukata bima na kujua haki zao.

Shirika la Bima la Taifa — NIC

Shirika la Bima la Taifa lilianzishwa tarehe 16 Oktoba, 1963
chini ya Sheria ya Kampuni. Awali, jina la Kampuni lilikuwa
Shirika la Bima la Taifa la Tanganyika. Mnamo mwaka 1965
jina hili lilibadilishwa na kuwa Shirika 1a Bima la Taifa baada
ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.

Mwaka 1967, baada ya kutangazwa kwa Azimio la Arusha,
Serikali ilichukuwa shughuli zote za Bima. Aidha, tangu
kipindi hicho, Shirika la Bima filiendelea kuwa Shirika pekee
katika biashara ya bima hadi mwaka 1996 ilipopitishwa
sheria ya kuweka huria biashara ya bima nchini Tanzania.
Sheria hiyo iliruhusu kampuni binafsi kuleta ushindani katika
soko la biashara ya bima.

Kompyuta katika Soko la Hisa la Dar es Salaam na kwenye
ofisi za Mamilaka ili kuboresha utendaji wa soko na mfumo
mzima wa usimamizi wa masoko ya mitaji.
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Mipango ya baadaye ya Mamiaka ni kuzinduliwa kwa Soko
la kukuza ujasiriamali kwenye Soko la Hisa Dar es Salaam
kwa qjili ya kuorodhesha makampuni ya kati na madogo;
Kusaidia uanzishwaiji wa Soko la Hatifungani za Manispaa;
Kuendeleza Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja na Dhamana
za Uwekezaji za Mali isiyohamishika; Kuanzisha Soko la
Bidhaa; Kuboresha ushindani kati ya wadau wa masoko:;
na kushiriki katika hatua za kikanda zenye madhumuni ya
ushirikiano katika sheria na muungano wa masoko ya mitaji.

Dhamana ya Uwekezaji Tanzania - UTT

Dhamana ya Uwekezaiji Tanzania ilianzishwa tarehe 19 Juni,
2003, chini ya Sheria ya Bodi ya Wadhamini Sura Na. 318.
UTT ilianzishwa kama mrithi wa taasisi ambayo hapo awdli
ilijulikana kwa jina la Dhamana ya Ubinafsishaji. Dhamana
ya Ubinafsishaii ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge iliyotungwa
mwaka 1997.

Malengo ya Dhamana hiyo yalikuwa ni kuchukua baadhi
ya hisa za Serikali katika mashirika yaliyobinafsishwa kwa
gjili ya kuuzwa kwa Umma ili kupata mgawanyiko mpana
miongoni mwa wananchi na kupata faida kulingana na
hali ya wakati huo; Kuhamasisha na kuunda mazingira ya
ushiriki mpana zaidi wa wananchi katika umiliki wa mashirika
yaliyokuwa yamebinafsishwa; na kuwaijibika katika ulipaji wa
faida kulingana na Sheria ya Ubinafsishaji.
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Taasisi za Kitaalam na Huduma Nyinginezo

Kitengo cha Kudhibiti Biashara ya Fedha Haramu na
Ufadhili wa Ugaidi (FIU)

Kitengo cha Kudhibiti Biashara ya Fedha Haramu na Ufadhili
wa Ugaidi kiliundwa kwa mujibu wa Sheria ya Kudhibiti
Biashara ya Fedha Haramu Sura Na. 423, Kifungu cha 4 ya
mwaka 2006

Majukumu ya msingi ya kitengo ni kuhakikisha kuwa mfumo
wa fedha wa Tanzania hauathiriwi na biashara ya fedha
haramu na ufadhili wa Ugaidi kwa kupokea taarifa zenye
mashaka juu ya biashara ya fedha haramu na ufadhili wa
ugaidi kutoka kwa watoa taarifa, kuzifanyia uchambuzi na
kisha kuwasilisha matokeo ya uchambuzi kwa vyombo vya
kusimamia sheria kwa qgijili ya uchunguzi na hatua zaidi za
kisheria.

Katika kutekeleza majukumu ya msingi, kitengo kilitekeleza
mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja na Kutoa miongozo
mbalimbali kwa watoa taarifa na kuboresha miongozo
iliyopo hususan katika sekta za benki na bima; Kuandaa
na kutoa mafunzo juu ya namna ya kupiga vita biashara
ya fedha haramu na ufadhili wa ugaidi; Kujenga uhusiano
mzuri na mawasiiano na wadau wa ndani na nje ya
nchi ili kubadilishana taarifa mbalimbali katika vita dhidi
ya biashara ya fedha haramu na ufadhili wa ugaidi;
Kushirikiana na Australian Transaction Reports and Analysis
Centre (AUSTRAC) katika kutafiti namna bora ya kutoa
miongozo ya kudhibiti biashara ya fedha haramu na ufadhili
wa ugaidi katika sekta isiyo rasmi; Kuwa na tovuti kwa qiili
ya kuufahamisha Umma mambo mbalimbali kuhusu FiU

_ na matukio mengine. Tovuti hii hupatikana kwa anwani ya

http//www.fiu.go.tz.
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Kitengo kinakabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwa ni
pamoja na kukaguliwa kwa watoa taarifa kwa kushirikiana
na Benki Kuu ya Tanzania ili kuhakikisha wanatekeleza
majukumu yao kwa mujibu wa sheria, kanuni na miongozo
iliyowekwa; Kushindwa kushiriki moja kwa moja kwenye
uvkaguzi wa benki mbalimbali kutokana na upungufu
wa wafanyakazi; na watoa taarifa wa sekta nyingine
hawakaguliwi kutokana na tatizo la uhaba wa wafanyakazi.

Wizara ya Fedha na Taasisi zake ———

Malengo ambayo kitengo kimejiwekea ni pamoja na
kushirikiona na wasimamizi na watoa taarifa katika ukaguzi
wa sekta ya benki na sekta zingine ili kuhakikisha kuwa sheria
zinatekelezwa kikamilifu; Kuhakikisha mfumo wa fedha
wa Tanzania hauathiriwi na biashara ya fedha haramu
na ufadhili wa ugaidi; Kuboresha mfumo wa utawala na
rasilimali watu wa kitengo cha FIU; Kuboresha ushirikiano na
mawasiliano baina ya kitengo na watoa taarifa, vyombo
vya kusimamia utekelezaji wa sheria na wadau wengine
ndani na nje ya nchi; na kuboresha usimamizi wa rasilimali
na utoaji wa huduma kwa wadau wa kitengo.

Ofisi ya Taifa ya Takwimu — NBS

Ofisi ya Taifa ya Takwimu ilianza rasmi mwaka 1999 kama
Wakala wa Serikali kwa mujibu wa Sheria ya Wakala wa
Serikali Na. 30 ya mwaka 1997.

Ofisi ya Taifa ya Takwimu imepewa majukumu ya kuendesha,
kusimamia na kuratibu shughuli zote za kitakwimu Tanzania
Bara. Majukumu ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu kama
yalivyoadinishwa kwenye kifungu cha 5(1) cha Sheria ya
Takwimu, Na. 1 ya mwaka 2002 ni pamoja na:

Kuendesha Sensa ya Watu na Makazi katika Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania; Kuandaa mpango wa kitaifa wa
takwimu kwa dijili ya utoaji wa takwimu rasmi za Serikali ha
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kuuhuisha mara kwa mara; Kuandaa viwango vya kitakwimu
na kuhakikisha vinatumika na wazalishaji wote wa takwimu
rasmi nchini ili kuleta uwiano na ulinganifu wa takwimu
zinazozalishwa ndani ya nchi na kimataifa; Kukusanya na
kusambaza takwimu na taarifa zinazohusiana nazo; na kuwa
kitovu cha utunzaji na rejea za takwimu zote rasmi nchini kwa
Watanzania na Mashirika ya Kimataifa.

Mafanikio ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu ni pamoja na
kuanzishwa Mpango Kabambe wa Kitaifa wa kuimarisha na
kuboresha Takwimu Tanzania; Kuongeza ubora na kupanua
wigo wa uzalishaji wa takwimu za msingi kama vile Pato la
Taifa, Mfumuko wa Bei, takwimu za viashiria mbalimbali vya
kijomii na kiuchumi; na kuaminika kimataifa katika utoagiji
takwimu, ambapo Tanzania imechaguliwa kuwa mjumbe
kwenye Kamisheni ya Takwimu ya Umoja wa Mataifa kwa
kipindi cha miaka minne kuanzia 2011 hadi 2015.

Ofisi ya Taifa ya Takwimu inakabiliwa na changamoto
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kada ya watakwimu
kwa muda mrefu haikupewa kipaumbele hasa katika
upandishwaiji vyeo; Mapungufu ya Sheria ya Takwimu Na.
1 ya mwaka 2002 kutotoa uhuru na fursa ya NBS kuelekeza
Wizara, Idara na Taasisi za Serikali kuhusu njia bora za
kukusanya takwimu; Ufinyu wa bagjeti ya mafunzo na
kufungua Ofisi za Takwimu za Wilaya; Ukosefu wa majengo
ya uhakika kwa Ofisi za Takwimu mikoani na ufinyu wa ofisi
makao makuu; na uhaba wa vitendeakazi.

Kafika kukabiliana na changamoto hizo, Ofisi inaazimia
kuongeza vitendeakazi; Kufanya ukaguzi mikoani mara
kwa mara kuhakikisha takwimu zinazokusanywa zina ubora
unaokubalika; Kuandaa mapendekezo ya kuboresha
maslahi ya watumishi; na kuanza ujenzi wa jengo la Makao
Makuu ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu.
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Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu -
NBAA
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Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu
ilianzishwa kwa Sheria Na. 33 ya mwaka 1972 na kufanyiwa
marekebisho kupitia sheria Na. 2 ya mwaka 1995, Bodi
ilianza shughuli zake rasmi mwaka 1973.

Sababu za kuanzishwa kwa Bodi ya Taifa ya Wahasibu na
Wakaguzi wa Hesabu ni uhaba wa Wahasibu na Wakaguzi
wa Hesabu kutokana na ukuqji mkubwa wa idadi ya
Mashirika ya Umma, Idara za Serikali na asasi mbalimbali
za sekta binafsi; Serikali ilikabiiwa na gharama kubwa
ya kuelimisha wahasibu nje ya nchi ili kukidhi mahitaii
yaliyokuwepo; Wahasibu wageni waliogjiriwa kutoka nchi
tofauti walikuja na mifumo tofauti ya utayarishaji hesabu
iliyoleta tafsii mbalimbali katika kutoa taarifa za fedha;
Hapakuwa na mwongozo mahsusi wa kuelekeza mafunzo
ya uhasibu kwenye vyuo vichache vilivyokuwepo. Aidha
hapakuwepo chombo chenye mamlaka ya kudhibiti
miundo ya mitaala ya mafunzo; Kutokuwa na chombo
maalum cha kutoa takwimu kamili za mahitagji ya Wahasibu
nchini; na kutokuwepo kwa mamlaka ya kutoa sera, maadili,
miiko, na miongozo mbalimbali ya kudhibiti fani ya uhasibu.

Majukumu ya Bodi ni pamoja na kusgijili wanachama,
kampuni za uhasibu na ukaguzi, na watahiniwa; Kuweka
na kudhibiti viwango na miongozo ya uhasibu na ukaguzi;
Kuhamasisha na kutoa fursa na nyenzo kwa gijili ya mafunzo
ya uhasibu;  na kutunga na kusimamia uendeshaji wa
mitihani ya uhasibu na ukaguzi.
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Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi - PSPTB

Wizara ya Fedha na Taasisi zake

Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi ilianzishwa mwaka
2007 kwa sheria ya Bunge Na. 23. Sheria hii ilifuta sheria Na.
9 ya mwaka 1981 iliyokuwa imeanzisha Bodi ya Taifa ya
Usimamizi wa Vifaa (NBMM). Sheria hizi zliiipa Bodi jukumu
la kusimamia mienendo ya Wataalamu wa fani ya Ununuzi
na Ugavi kupitia njia ya usgijili, kuratibu mafunzo na kutoa
elimu ya fani ya Ununuzi na Ugavi pia kuishauri Serikali katika
masuala mbalimbali yanayohusu taaluma ya Ununuzi na
Ugavi.

Matanikio yaliyopatikana na Bodi ni kuongezeka kwa idadi
ya wataalamu pamoja na taasisi zinazotoa mafunzo ya
ununuzi na ugavi; Kuandaa mitaala ya mafunzo; Kuanzisha
ushirikiano na taasisi mbalimbali za nje katika fani ya Ununuzi
na Ugavi: na kuandaa miongozo mbalimbali ya Ununuzi na
Ugavi kwa taasisi za umma sanjari na kutoa miiko na maadili
katika utendaiji wao wa kazi.

Changamoto zinazoikabili Bodi ni kutotoa wataalamu wa
kutosha katika soko la gjira; Kuwepo kwa vikwazo katika
utekelezaji wa Sheria mpya Na. 23 ya mwaka 2007 hususani
kwa wadijiri kuaijiri watu wasio na taaluma au fani ya Ununuzi
na Ugavi; Sheria haiwabani moja kwa moja wagijiri hasa
Serikali kuu na Serikali za Mitaa kuhakikisha wanaofanya
kazi za ununuzi na ugavi ni waliosgjiliwa na Bodi; na Sheria
kushindwa kudhibiti mmomonyoko wa maadili miongoni
mwa jamii unaoathiri fani ya ununuzi na ugavi.

Matarajio na mwelekeo wa baadaye wa Bodi ni kurekebisha
sheria iliyopo ili kuondoa upungufu uliopo kwenye Sheria
hiyo.

P 7 —
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Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania - GBT

Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania ilianzishwa kwa
Sheria ya Michezo ya Kubahatisha, Na. 4 ya mwaka 2003.

Bodi ilianzishwa ili kudhibiti, kuratibu na kusimamia
uvendeshwaji wa michezo ya kubahatisha nchini. Aidha,
majukumu ya Bodi ni kutoa leseni kwa waendeshaiji wa
aina zote za michezo ya kubahatisha nchini na kuchukua
hatua dhidi ya wasiofuata kanuni za leseni hizo; Kuishauri
Serikali juu ya kodi na ada zinazotozwa na ukusanyaji wake;
Kuandaa sera na maadili ya kitaalamu katika uendeshaji
wa michezo; na kuendeleza ushindani wa haki kati ya
waendeshaji wa michezo;

changamoto zinazoikabili Bodi ni pamoja na kutokuwa
na uwezo wa kuhimili mabadiliko ya teknolojia; na
kutopatikana kampuni ya kuendesha Bahati Nasibu ya
Taifa kwa mafanikio.

Mamiaka ya Mapato Tanzania - TRA

Mamlaka ya Mapato Tanzania ilianzishwa chini ya Sheria
ya Mamlaka ya Mapato Tanzania Sura Na. 399 kifungu cha
4. Sheria hiyo ilianza kutumika mnamo mwaka 1995 kwa
tangazo la Gazeti la Serikali Na. 419 la mwaka 1995.

Mamilaka ya Mapato Tanzania ilirithi shughuli zilizokuwa
zinatekelezwa na ldara za Kodi chini ya Wizara ya Fedha
kuanzia mwaka 1996. Jukumu kuu la Mamlaka ya Mapato
ni kukusanya mapato ya Serikaii.

Kufuatia kuanzishwa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania,
makusanyo ya kodi yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi
mwaka.
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Changamoto zinazoikabili Mamlaka ya Mapato Tanzania
ni pamoja na kuhakikisha malengo ya makusanyo ya kodi
yanafikiwa; Watu wote wanaostanhili kulipa kodi wanalipa
kodi stahili na kwa muda muafaka; na ukwepdji na uvujaii
wa malipo ya kodi.

Malengo ya baadaye ya Mamlaka ni kutoa elimu ya kodi
kwa umma ifi walipakodi watimize wajibu wao; Kupanua
wigo wa kodi katika sekta binafsi na kuongeza makusanyo
ya kodi kwa ujumla; na kuhakikisha mianya ya ukwepaii
kodi inazibwa.

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma - PPRA

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma imeanzishwa
kwa Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 21 ya mwaka 2004.
Kutungwa kwa Sheria ya Ununuzi wa Umma ilikuwa ni
sehemu ya uboreshaiji uliopendekezwa mwaka 2002 wakati
wa mapitio ya utaratibu mzima wa ununuzi wa Umma.

Malengo ya kuboresha mfumo wa sheria na udhibiti
yalikuwa ni kuondokana na mfumo wa ununuzi wa pamoja
chini ya iliyokuwa Halmashauri Kuu ya Tenda na kuzipa
taasisi za Umma uwezo wa kufanya ununuzi wao wenyewe
ili kuongeza uwazi na uwdjibikaji; Kuanzisha Mamiaka ya
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma kama chombo cha kudhibiti
na kusimamia sheria, kanuni na taratibu za ununuzi wa
Umma; Kuweka mfumo wa kushughulikia malalamiko ya
wazabuni na kuanzisha Mamlaka ya Rufaa za Zabuni; na
kuondoa ukomo wa viwango vya ununuzi.
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Mamilaka ya Rufaa za Zabuni za Umma - PPAA

Mamlaka ya Rufaa za Zabuni za Umma ilianzishwa chini
ya iliyokuwa Sheria ya Ununuzi wa Umma, Na. 3 ya Mwaka
2001 na kuanza kazi rasmi mwezi Novemba, 2004 na muda
mfupi baadaye Sheria hiyo ilifutwa kwa Sheria Na. 21 Sura
Na. 410 ya mwaka 2004.

Madhumuni ya kuanzishwa kwa Mamlaka hii ni kutoa nafasi
kwa wazabuni kuwa na chombo cha kutatua na kusikiliza
malalamiko yao juu ya michakato ya ununuzi wa Serikali na
Taasisi zake nje ya utaratiou wa mahakama kama njia ya
kuharakisha utatuzi wa migogoro ili kutoathiri utekelezaji wa
miradi ya Serikali.

Majukumu ya Mamlaka ni kupokea rufaa na malalamiko
kutoka kwa wazabuni dhidi ya vamuzi wa taasisi za
ununuzi au uamuzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi
wa Umma; Kufanya mapitio juu ya mchakato wa ununuzi
unaolalamikiwa kwa kusikiliza pande husika na kufanya
uchambuzi wa nyaraka na taratibu zilizotumika  kwa
lengo la kutatua mgogoro na kuhakikisha kuwa ufumbuzi
unapatikana kwa haraka bila kuathiri utekelezaji wa
mradi husika; na kuagiza marekebisho yafanyike pale
inapoonekana kuwa taasisi ya ununuzi ilikivka sheria
katika vamuzi wake na kutoa ufafanuzi juu ya maeneo
yasiyoeleweka baina ya pande zinazolumbana.

Tangu kuanzishwa kwake Mamlaka imefanikiwa kupokea
na kushughulikia malalamiko 112 yaliyotokana na zabuni za
Serikali na Taasisi.

Mipango ya baadaye ya Mamlaka ni kuongeza juhudi
za velimishaji kwa wafanyabiashara wanaotoa huduma
mbalimbali Serikalini ili kuwapa uelewa wa haki zao pindi
wanaposhiriki katika ununuzi serikalini.
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Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini - GPSA

e Wizara ya Fedha na Taasisi zake

Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini ulianzishwa kwa
mujibu wa Sheria ya Wakala wa Serikali Na. 30 ya mwaka
1997 na kutangazwa katika gazeti la Serikali Na. 235 la
tarehe 7 Disemba, 2007 na kuzinduliwa rasmi mwaka 2008.

Mafanikio yaliyopatikana na Wakala tangu kuanzishwa
kwake ni pamoja na kuwa na Ofisi katika mikoa yote ya
Tanzania Bara; Ongezeko la wataalomu wenye elimu ya
juu katika kada ya ugavi nchini; na gharama za ununuzi
Serikalini zimepungua kwa kuwa Wizara, Idara na Taasisi
zinatangaza zabuni zake kupitia GPSA.

Changamoto zinazoukabili Wakala ni pamoja na upungufu
wa fedha; Kutokuwa na velewa wa kutosha kwa wananchi
na wadau mbalimbali kuhusu shughuli zinazofanywa na
Wakala; na kuchakaa kwa majengo yanayotumiwa na
Wakala.

Matargjio ya baadaye ya Wakala ni kuongeza rasilimali
watu na vitendeakazi; kukusanya na kutangaza maombi ya

zabuni kwa njia ya mtandao; na kuongeza wigo wa kutoa
huduma hadi kufikia ngazi ya Wilaya.

Mpango wa Millennium Challenge Account Tanzania-
MCA(T)

Mpango huu ulianzishwa kwa tangazo la Serikali Na. 202 la
tarehe 21 Septemba 2007 kama chombo chenye mamiaka
ya kisheria ya kusimamia utekelezaji wa miradi na shughuli
za MCA-T zinazopata fedha kutoka Serikali ya Marekani
kupitia Shirika lake la Millennium Challenge Corporation-
(MCC)
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Lengo la miradi ni kuchochea ukuagji wa uchumi, kuinua
kipato na kuleta maisha bora kwa wananchi katika
vjumla wao kwa kuimarisha miundombinu katika sekta za
usdfirishqji, nishati na maji ambayo inatekelezwa kwenye
mikoa 15, ikiwemo mikoa 11 ya Tanzania Bara na mikoa 4
ya Tanzania Visiwani.

Baada ya kukamilika uboreshaji wa miundombinu katika
sekta za usafirishaji, nishati na maji mataragjio ni kupungua
kwa gharama za usdfirishaji na muda wa kusafiri; Ongezeko
la wasafii wa ndege; Ongezeko la nishati ya umeme
wa kuaminika; Ongezeko la idadi ya kaya na biashara
zitakazotumia maji salama

Tume ya Pamoja ya Fedha - JFC

Tume ya Pamoja ya Fedha imeundwa kwa mujibu wa lbara
ya 134 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977 na kuanzishwa kwa Sheria ya Tume ya Mwaka
1996 Sura Na.140. Tume ilianza kutekeleza kazi mwaka 2003.

Majukumu ya Tume ni kama yalivyoainishwa katika tbara ya
133 na 134yaKatiba. Majukumu hayo nikuchambuamapato
na matumizi yanayotokana na, au yanayohusu utekelezaiji
wa mambo ya Muungano na kutoa mapendekezo kwa
Serikali mbili kuhusu mchango na mgawo wa kila mojawapo
ya Serikali hizo; Kuchunguza kwa wakati wote mfumo wa
shughuli za fedha za Jamhuri ya Muungano na pia uhusiano
katika mambo ya kifedha kati ya Serikali mbili; na kutekeleza
majukumu mengine ambayo Rais ataipatia Tume au kama
Rais atakavyoagiza, na kwa mujibu wa sheria iliyotungwa
na Bunge.

Miongoni mwa mafanikio yadliyopatikana ni  kutoa
mapendekezo kuhusu vigezo vya kugawana mapato na
kuchangia gharama za Muungano; Kufanya utafiti kwa
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lengo la kutoa ushauri wa kitaalam na mapendekezo kwa
Serikali mbili.

Katika kutekeleza majukumu yake Tume imekuwa ikikabiliwa
na changamoto mbalimbali. Baadhi ya changamoto
hizo ni kutokuwepo utaratibu mahsusi wa jinsi Serikali mbili
zitakavyoshughulikia ushauri na mapendekezo ya tume;
Kukosekana utaratibu wa kubainisha gharamaza utekelezaji
wa Mambo ya Muungano; Kutofunguliwa kwa Akaunti ya
Fedha ya Pamoja kwa mujibu wa Ibara ya 133 ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; na Sheria ya Tume
iliyotungwa mwaka 1996 na kuanza kutumika mwaka 2003
inahitaji kufanyiwa mapitio.

Bodi ya Rufaa za Kodi - TRAB

Bodi ya Rufaa za Kodi imeundwa kwa sheria ya Rufaa za
Kodi ya mwaka 2000 kwa lengo la kushughulikia migogoro
yote ya kodi baina ya mlipakodi na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA).

Mafanikio ya Bodi tangu kuanzishwa kwake ni pamoja na
kutatua migogoro ya kodi mapema zaidi ukilinganisha na
hapo awali kabla ya kuundwa kwake; Kupitia uamuzi wa
Bodi, wadau wake wanapata elimu ya sheria husika hivyo
kujua taratibu za kukata na kusikiliza rufaa za kodi katika
Bodi; na kutoa ripoti za mwenendo na uamuzi wa rufaa za
kuanzia Mwaka 2002 hadi 2004 ambazo zinasaidia kutoa
ufafanuzi wa sheria mbalimbali za kodi kwa wadau.

Bodi imekuwa ikikabiiwa na changamoto mbalimbali
ambazo ni ufinyu wa Baijeti inayotengwa kwa shughuli za
Bodi na hivyo Bodi imejikuta ikishindwa kufikia malengo
iliyojiwekea katika utekelezaji wa majukumu yake; Ufinyu
wa vyumba vya ofisi, kumbi za kusikilizia kesi na vyumba vya
kupumzikia wateja wanaposubiri kuingia kwenye vyumba
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vya mashauri; na huduma za Bodi zinapatikana mbali na
wateja kwani wahusika hulazimika kufikisha rufaa zao Ofisi
kuu ya Dar es Salaam.

Bodiina mikakatimbalimbali ya kukabilianana changamoto
zilizojitokeza. Mikakati hiyo ni pamoja na kupata ufumbuzi
wa kudumu juu ya fatizo la vyumba vya Ofisi; na kufungua
Ofisi za kandai ili kufikisha huduma karibu zaidi na wadau.

Matarajio ya baadaye ya Bodi ni kuendelea na utatuzi wa
migogoro ya kodi; Kuendelea na zoezi la kutoa elimu kwa
wadau; na kupata kiwanja kwa ujenzi utakaokidhi mahitaiji
ya Ofisi.

Baraza la Rufaa za Kodi — TRAT

Baraza limeanzishwa kwa sheria ya Rufaa za Kodi ya
mwaka 2000 kwa lengo la kushughulikia migogoro yote ya
kodi inayotokana na uamuzi ya Bodi ya Rufaa za Kodi kwa
haraka.

Majukumu ya Baraza ni pamoja na kupokea, kusikiliza na
kutolea uamuzi wa migogoro ya kodi itokanayo na uamuzi
wa Bodi ya Rufaa za Kodi; Kutoa ushauri kwa Mamlaka ya
Mapato Tanzania na walipa kodi juu ya taratibu za kukata
na kusikiliza rufaa za kodi; na kutoa elimu kwa umma juu ya
Sheria ya Rufaa za Kodi na kanuni zake.

Mafanikio yaliyopatikana tangu kuanzishwa kwa Baraza
‘ni pamoja na kutoa vamuzi mapema iwezekanavyo kwa
wastani wa asilimia 90 ya rufaa zinazopokelewa kila mwaka;
Kupitia uamuzi wa Baraza, wadalipa kodi na Mamlaka ya
Mapato Tanzania na umma kwa ujumla wanapata elimu
ya sheria mbalimbali za kodi hivyo kurahisisha ulipaji na
uvkusanyaji wa kodi; Kutoa vitabu vya Taarifa za Kodi
ambavyo vinasaidia kutoa ufafanuzi wa sheria mbalimbali
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za kodi kwa wadau; na kutoa elimu kwa wadau katika
makao makuu ya mikoa yote Tanzania Bara na baadhi ya
wilaya juu ya utaratibu mzima wa kukata rufaa za kodi.

Baraza lina matargjio ya kufungua ofisi za kanda ili kufikisha
huduma kwa jamii; Kuendelea na utatuzi wa migogoro ya
kodi kwa kadri inavyolifikia; Kuendelea na zoezi la kutoa
elimu kwa wadau kwa lengo la kufikisha elimu hiyo katika
wilaya zote Tanzania Bara; na kupata kiwanja kwa djili ya
ujenzi utakaokidhi mahitaji ya ofisi.

Asasi za Mafunzo

Taasisi ya Uhasibu Arusha - 1AA

Taasisi ya Uhasibu Arusha ilianzishwa rasmi kwa sheria ya
Bunge Na. 1 ya mwaka 1990.

Majukumu ya Taasisi ya Uhasibu Arusha ni pamoja na kutoa
mafunzo katika ngazi za cheti, stashahada, stashahada za
Juu, Shahada na Shahada za Uzamili katika fani za Uhasibu,
Kodi, Sayansi ya Kompyuta, Teknolojia ya Habari, Usimamizi
wa fedha na Ugavi na Rasilimali; na kufanya utafiti na Kutoa
ushauri.

Mafanikio yaliyopatikana tangu kuanzishwa kwa taasisi ni
pamoja na kutoa mafunzo katika shahada saba ambazo
ni Shahada ya Uhasibu, Shahada ya Usimamizi wa Fedha
na Benki, Shahada ya Usimamizi wa Uchumi na Fedha,
Shahada ya Ugavi na Usimamizi wa Rasilimali, Shahada ya
Usimamizi wa Biashara, Shahada ya Teknolojia ya Habari na
Shahada ya Sayansi ya Kompyuta; Kuanzisha stashahada
sita katika kada za Uhasibu, Usimamizi wa Fedha na Benki,
Ugavi na Usimamizi wa Rasilimali, Usimamizi wa Biashara,
Teknolojia ya Habari na Sayansi ya Kompyuta.

[ B
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Aidha katika ngazi ya Cheti Taasisi imeongeza kozi nyingine
tatu ambazo ni Usimamizi wa Fedha na Benki, Ugavi na
Usimamizi wa Rasilimali na Usimamizi wa Biashara; Taasisi
imeanzisha shahada mbili za uzamili, moja ya Ugavi na
Upangiligji Rasilimali (MBA LM) na nyingine ni ya Habari na
Mawasiliano (MBA ITM) kwa ushirikiano na Chuo Kikuu cha
Coventry cha Uingereza; Taasisi imeanzisha kampasi Dar es
Salaam na tayari imeanza kutoa mafunzo katika ngazi ya
shahada ya uzamili; na kubadilisha uendeshaji wa mafunzo
kutoka mafunzo ya nadharia kwenda mafunzo ya vitendo
“competence based” katika ngazi ya cheti hadi shahada.

Taasisi inakabiliwa na changamoto mbalimbali ambazo
ni ongezeko kubwa la wanafunzi linalosababisha kuwepo
na uhitaji wa kujengwa kwa madarasa mengine haraka
iwezekanavyo; Uhitaji mkubwa wa wahadhiri wengi na
wenye sifa ili kuweza kukidhi viwango vinavyohitagjika;
Fedha nyingi zinahitajika katika kuwaendeleza wahadhiri
hasa katika ngazi ya udaktari; na Upungufu wa mabweni.

Matargjio ya taasisi ni kuendelea kutoa taaluma bora na
yenye tija; Kutoa shahada za udaktari katika kozi za Uhasibu,
Uchumi, Biashara, Teknolojia ya habari na kompyuta;
Kuanzisha kampasi katika mikoa yote mikubwa nchini kwa
qjili ya kutoa mafunzo; Kujenga tawi la Chuo Babati kwa qjili
ya kutoa mafunzo kwa ngazi ya cheti na stashahada; na
kuwa kitovu cha taaluma bora ya masuala ya Uchumi na
Teknolojia ya Habari, kusini mwa Jangwa la Sahara.

Taasisi ya Uhasibu Tanzania - TIA

Taasisi ya Uhasibu Tanzania ilianzishwa Julai 2002 kupitia
Sheria ya Wakala wa Serikali Na. 30 ya Mwaka 1997, ikiwa ni

sehemu ya mabadiliko ya utendaiji wa taasisi za Umma chini
ya Programu ya Kuboresha Utumishi wa Umma.
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TIA ilianzishwa kuchukua nafasi ya kilichokuwa Chuo cha
Uhasibu Dar es Salaam {DSA) ambacho kilianzishwa rasmi
tarehe 01 Januari mwaka 1973 kama Idara katika Wizara
ya Fedha, chini ya Agizo Maalum la Wizara. DSA ilikuwa na
majukumu ya kuendesha Kozi fupi na ndefu kwenye nyanja
za Uhasibu na Ugavi kwa wafanyakazi wa ngazi ya chini na
kati ili kuboresha utendaji mahali pa kazi.

Wizara ya Fedha na Taasisi zake

Chuo kina majukumu muhimu ya kutoa mafunzo katika
nyanja za Uhasibu, Ununuzi , Ugavi na maeneo mengine
ya kibiashara; Kutoa na kufanya tafiti na ushauri katika
nyanja za Uhasibu, Ununuzi, Ugavi na maeneo mengine
ya kibiashara; Kuzalisha mapato ili kukidhi angalau asilimia
hamsini (50%) ya bajeti yake kwa lengo la kujitegemea.

Mafanikio yaliyopatikana tangu kuanzishwa kwa Chuo
hadi sasa ni pamoja na kupanua wigo wa elimu kutoka kozi
mbili (2) mwaka 1995 hadi 14 kwa mwaka 2011; Kuongeza
majengo ili kutoa huduma kwa ufanisi; Kuongeza idadi ya
wanafunzikutoka 500 hadi 5000 kwamwaka 201 1; Kuboresha
Mitaala ili kuendana na wakati uliopo; na kuwaendeleza
wafanyakazi wake kitaaluma.

Chuo cha Usimamizi wa Fedha - IFM

Chuo kilianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na. 3 ya mwaka
1972, kwa lengo la kutoa mafunzo katika fani za Benki na
Bima. Kuanzishwa kwa chuo hiki kulitokana na umuhimu
wa kuwaandaa wataalomu katika fani za Benki na Bima
kufuatia utaifishaji wa sekta za Benki na Bima.

Chuo kilianza shughuli zake rasmi mwezi Julai mwaka 1972
kikiwa na idadi ya wanafunzi 72 walioandikishwa kwenye
kozi za Benki na Bima. Kufuatia mahitaji ya wataalamu
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katika fani za fedha, idadi ya kozi iliongezeka kutoka mbili
wakati Chuo kilipoanzishwa hadi kufikia kozi 22 mwaka 2010.

Majukumu ya chuo ni pamoja na kutoa mafunzo, kufanya
utafiti na kutoa ushauri kwa jamiii katika fani za Benki,
Bima, Udhibiti Majanga, Kodi na Uhasibu; Kutoa mafunzo
yanayolenga kutoa tuzo za kitaalomu katika fani za Benki,
Bima, Usimamizi wa Fedha; Kudhamini, kuandaa na kutoa
huduma kwa gjili ya mikutano na semina; na kuandaa
taratibu kwa gjili ya machapisho na usambazaijiwa majarida
mbalimbali yanayohusiana na kazi na shughuli za Chuo.

Chuo kilianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na. 8 ya mwaka
1980, kama kituo cha Taifa cha kutoa mafunzo , kufanya
utafiti, na kutoa huduma za ushauri wa kitaalamu  katika
mwaka 1979, kwalengo la kuongeza utaalamu wa upangdii,
usimamizi na utekelezaji wa mipango ya maendeleo karibu
na wananchi vijijini.

Majukumu ya Chuo ni pamoja na kutoa mafunzo ya
muda mrefu na mfupi katika nyanja zote za mipango
mbalimbali zinazolenga katika kuleta maendeleo kwa-jamii;
Kukusanya takwimu na taarifa zote muhimu za mipango ya

mipango ya maendeleo.

Mafanikio yaliyopatikana hadi sasa ni pamoja na kuongeza
idadi ya programu za mafunzo ya muda mrefu kutoka
programu 2 hadi 10; Kuongezeka kwa idadi ya wanachuo
wanaojiunga na kuhitimu mafunzo mbalimbali. Chuo
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kiipoanzishwa Mwaka 1979 kiikuwa na wanafunzi 22,
ambapo kwa sasa chuo kina wanafunzi 4264; Kukuza
uwezo wa rasilimali watu kwa kuendeleza wafanyakazi
kitaaluma na kitaalamu; Kuongeza ushirikiano na Wabia wa
Maendeleo; na kuanzisha kituo cha mafunzo cha Kanda ya
Ziwa Mwanza.

Chuo kinakabiliwa na changamoto mbalimbali, miongoni
mwa changamoto hizo ni ongezeko kubwa la wahitqgi
wa mafunzo yanayotolewa ambalo haliendi sanjari na
miundombinu iliyopo; na mahitgji ya rasilimali watu ili
kuendana na ongezeko la wanafunazi.

Malengo ya baadaye ya Chuo ni kuendelea kuwa kituo
madhubuti cha kutoa mafunzo, utafiti, ushauri na velekezi
katika mipango ya maendeleo ndani na nje ya nchi;
Kuwa na uwezo wa kutoa mafunzo katika nyanja zote
za mipango ya maendeleo ili kukidhi mahitagji ya wadau
wa maendeleo; Kuanzisha vituo zaidi vya kanda vya
mafunzo na habari; Kutoa mafunzo hadi kufikia kiwango
cha shahada za uzamivu; na kuongeza kasi ya kukamilisha

ujenzi wa miundombinu ili kuwezesha utoadji wa huduma na
majukumu ya Chuo kwa ufanisi.

Chuo Cha Takwimu Mashariki mwa Afrika - EASTC

Chuo cha Takwimu Mashariki mwa Afrika kilianzishwa
mwaka 1965 na Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa
(UNPD) kwa kushirikiana na shirikisho la nchi za Afrika
Mashariki. Madhumuni ya Chuo ni kufundisha Takwimu kwa
wafanyakazi wa Ofisi za Takwimu za nchiwanachama, yaani
Kenya, Tanzania na Uganda. Baada ya kuvunjika jumuiya
ya Afrika Mashariki 1977 chuo kiliwekwa chini ya Serikali ya
Tanzania, ambayo ilitunga sheria Na. 28 ya mwaka 1994, na
baadaye kuwa wakala wa Serikali chini ya sheria Na. 30 ya
mwaka 1997.
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Majukumu ya chuo yanalenga kwenye kuhamasisha
matumizi ya takwimu katika mipango na kuhimiza uzalishaiji
na usahihi wa taarifa za kitakwimu; Kuhakikisha upatikanaji
wa taarifa za tafiti zenye ubora wa hali ya juu; Kushiriki na
kutoa ushauri wa kitakwimu; na kuendeleza Chuo kuwa
wakala wenye ubora na umakini katika kutoa huduma.

Mafanikio yaliyopatikana tangu kuanzishwa kwa Chuo ni
pamoja na uboreshaji wa mafunzo kwa kutumia mafunzo
kwa vitendo; Kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi
wanaodahiliwa ndani na nje ya nchi; Marejeo ya mitaala ya
Chetina Stashahadaiili ifundishwe kwa utaratibu wa moduli;
na kutoa ushauri wa mifumo ya takwimu kwa Wizara, Idara
na taasisi za serikali.

Chuo kinakabiliwa na changamoto mbalimbali, miongoni
mwa changamoto hizo ni Kupungua kwa wanafunzi
wanaofadhiliwa na Serikali za nchi zinazotumia huduma
ya chuo, hivyo kufanya usgijili wa wanafunzi kushuka;
Kutokuwepo na mfumo wa kusimamia watakwimu katika
Wizara na ldara zinazojitegemea; Wafanyakazi wataalamu
kubadili fani ya Takwimu, na kuingia kwenye fani nyingine;
Jamii haijahamasika kuhusu matumizi ya Takwimu, hivyo
kuipa takwimu nafasi ndogo kwenye maisha; Kupungua
idadi ya wahitimu wa kidato cha nne (kwa Tanzania)
wanaofaulu somo la Hisabati na Kiingereza, hivyo kukosa
sifa za kusajiliwa chuoni; Uwepo wa tofauti ya mitaala
inayotumiwa na nchi zinazotumia huduma ya Chuo na
kianzio kimoja cha fedha za kutekeleza Mpango Mkakati
wa Upanuzi (Master Plan 2020) wa chuo.

Matargjio ya baadaye ya Chuo ni Kukikuza chuo na
kupanua huduma za chuo ili kiweze kuhudumia nchi zote
za Afrika; Kuwapunguzia wadau gharama za mafunzo kwa
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kuanza mafunzo ya mtandao (E-Learning); Kuongeza idadi
ya kozi za takwimu na kuanzisha kituo cha utafiti kwa nchi
za Kusini na Mashariki mwa Afrika.

SERA NA SHERIA ZILIZOKUWEPO TANGU UHURU HADI SASA

SERA

Wizara imekuwa ikitekeleza sera mbalimbali tangu wakati
wa kupata Uhuru mwaka 1961. Sera zlizotungwa na
kutekelezwa na Wizara tangu wakati kuo ni pamoja na:

Sera za Kodi na Mapato.

Baada ya kupata Uhuru, Serikali ilianza kutekeleza sera za
kodinamapato kwalengo lakukusanya mapato yakutosha.
Wananchi walihamasishwa kulipa kodi na pia Serikali ilifuta
kodi zilizokuwa zinawadhalilisha. Kodi zilizofutwa ni kodi
ya kichwa (hat and polls taxes), tozo na leseni ambazo
ukusanyaji wake ulikuwa unadhalilisha wananchi.

Aidha, Serikali iliendelea kuboresha sheria za kodi na
kuimarisha usimamizi wake kwa nia ya kuongeza makusanyo
ya kodi kwa kuzingatia uwezo na kipato cha walipa kodi.

Sera za kodi zimeendelea kuwa nyenzo muhimu ya
kuchochea ukuagji wa uchumi ambapo unafuu wa kodi
hutolewa kwa sekta mbalimbali za uchumi hususan kilimo,
viwanda, biashara, madini, na usafirishaii.

Hatua mbalimbali zimechukuliwa kuimarisha usimamizi wa
kodi na kuufanya mfumo wake kuwa na ufanisi zaidi na wa
kisasa, zikiwemo kurekebisha mara kwa mara sheria za kodi,
kutunga sheria mpya za kodi, kupunguza viwango vya kodi
na kufuta baadhi ya kodi ambazo zimeonekana kuwa kero
kwa wananchi.
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Katika jitthada za kuimarisha ukusanyaji mapato, Serikali
ilianzisha Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) mnamo
mwaka 1996 kwa Sheria ya Bunge ya mwaka 1995 Sura ya
399 ikiwa ni chombo cha kusimamia na kuratibu ukusanyaiji
wa mapato yatokanayo na kodi za Serikali Kuu.

Sheria na viwango vya ushuru wa forodha vimerekebishwa
ili kulinda viwanda vya ndani, kurahisisha biashara za
kimataifa, na kuchochea kukua kwa uchumi. Hatua hizi
zilienda sanjari na kutekeleza sera za kuimarisha biashara ya
kikanda na kimataifa, ambapo Serikaliilianzisha majadiliano
ya kuwianisha ushuru wa forodha baina ya nchiza Jumuiya
ya Afrika Mashariki (EAC) na nchi za Jumuiya ya Maendeleo
ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC). Magjadiliano haya
yamewezesha kuanzishwa kwa Umoja wa Forodha wa
nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC Custom Union)
na Ukanda wa Biashara Huru wa nchi za Kusini mwa Afrika
(SADC Free Trade Areq).

Pamoja na uboreshajiwa sera za kodi, mabadiliko makubwa
yalifanywa kuanzia kipindi cha mwaka 1995/96 ambapo
sheria ya kuanzisha Mamlaka ya Mapato Tanzania ilipitishwa
na mamlaka hiyo kuanzishwa mwaka 1996, Kufuatia
kuanzishwa kwa mamlaka hiyo, kumekuwepo na ongezeko
kubwa katika ukusanyaji wa mapato ya ndani ambapo
katika kipindi cha mwaka 1995/96 mapato ya ndani
yalikuwa shilingi milioni 446,750.2 ambapo yaliongezeka
kufika kiasi cha shilingi milioni 929,624.0 katika kipindi cha
mwaka 2000/01 na kufikia shilingi milioni 4,654,872.5 katika
mwaka 2010/11.
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Kipindi Kabla ya Uhuru

Kabla ya uhuru, Tanganyika haikuwa na Benki Kuu. Katika
kipindi hiki, jukumu la kusimamia ujazi wa fedha Tanganyika
linaweza kugawanywa katika vipindi viwili tofauti: kipindi
cha mwanzo wa karne ya ishirini ambacho jukumu hilo
liikuwa chini ya kampuni ya kikoloni ya Kijerumani itwayo
Deutsch-Ostafrikanische Gesellschaft hadi mwaka 1903
ambapo jukumu hilo lilichukuliwa na serikali ya Kijerumani.
Sarafu iliyokuwa inatumika wakati huo ilitwa Rupia.

Kipindi cha pili ni baada ya vita kuu ya kwanza ya dunia
(1914-18) ambapo Tanganyika iliwekwa chini ya udhamini
wa serikali ya Uingereza. Jukumu hilo liliwekwa chini ya
Bodi ya Sarafu ya Afrika ya Mashariki (The East African
Currency Board) iliyoanzishwa mwaka 1919. Sarafu ya
Rupia iliondolewa na kuanzishwa mfumo wa Paundi/shilingi
mwaka 1921,

Kuongezeka kwa shughuli za kiuchumi, hasa kuanzia miaka
ya 1950, kulisababisha ongezeko la mabenki nchini il kukidhi
mahitaji ya huduma za kifedha. Sanjari na ongezeko hilo,
majukumu ya Bodi ya Sarafu yaliongezeka kutoka katika
usimamizi wa ujazi wa fedha hadi utoqgji wa mikopo kwa
benki ili kuwezesha uzalishaji wa bidhaa za kilimo zilizokuwa
Zinauzwa nje ya nchi.

Kipindi Baada ya Uhuru

Baada ya Uhuru wa Tanganyika Desemba 1961, matukio ya
utoroshwaji wa mitaji na amana katika benki yaliendelea
hivyo, mahitaji ya mikopo vyalizidi uwezo wa benki
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kukopesha. Hali hii ilipelekea kuvunjwa kwa Bodi ya Sarafu
1966 na kuanzishwa kwa Benki Kuu katfika nchi za Kenya,
Tonzania na Uganda.

Benki Kuu ya Tanzania ilianzishwa kwa sheria ya mwaka 1965
na kupewa uwezo wa kutekeleza majukumu yote ya msingi.
Hata hivyo, muda mfupi baada ya kuanzishwa kwa Benki
Kuu, Azimio la Arusha likatangazwa mwaka 1967 na kuweka
njia zote za uchumi chini ya umiliki wa sekta ya umma. Hali
hii ilibadilisha mwelekeo wa utekelezaji wa majukumu na
shughuli za Benki Kuu ya Tanzania.

Katika kipindi hicho, sera ya fedha ilitegemea maelekezo
kutoka Serikali Kuu kupitia miongozo ya fedha na mikopo
na ile ya fedha za kigeni iliyoanzishwa mwaka wa fedha
1971/72. Miongozo hii liandaliwa kwa pamoja na iliyokuwa
Wizara ya Mipango ya maendeleo na Benki Kuu. Benki Kuu
iliwaijibika kutekeleza miongozo hiyo kwa mujibu wa sheria
za fedha za kigeni na ile ya udhibiti wa vagizaji wa bidhaa
nje iliyorekebishwa na sheria ya fedha ya mwaka 1973.

Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania ya mwaka 1965 ilifanyiwa
marekebisho mnamo mwaka 1978, ili kuipa Benki Kuu
uwezo wa kukabiliaona na mabadiiko na changamoto
Zilizojitokeza katika kusimamia mabadiliko ya uchumi.
Chini ya marekebisho hayo, Benki Kuu ilianzisha mifuko
minne maaiumu iliyojulikana kama: Rural Finance Fund,
Industrial Finance Fund, Export Credit Guarantee Fund, na
Capital and Interest Subsidy Fund. Mifuko hiyo ilianzishwa ili
kuwezesha upatikangiji wa fedha na dhamana kwa benki
na taasisi nyingine za kifedha dhidi ya mikopo iliyotolewa
kwenye sekta mbalimbali za uchumi. Aidha, mabadiliko
hayo yalipa uwezo Benki Kuu kukagua na kusimamia
shughuli za benki na taasisi za fedha nchini.

& —
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Kwa ujumla wake, miaka ya 1960 na 1970 ilihusishwa na
udhibiti wa moja kwa moja wa sera ya fedha, udhibiti
wa mikopo, riba na fedha za kigeni. Aidha, kulikuwa na
ongezeko la mikopo ya serikali iliyozidi kiwango, ongezeko
la mikopo chechefu katika mabenki ya biashara na
usimamizi hafifu wa shughuli za mabenki na taasisi za
fedha nchini. Hali hii ilisababisha kudhoofu kwa mfumo
wa fedha uliohusishwa na: kasi kubwa ya mfumuko wa
bei, ongezeko la riba, kushuka kwa mapato ya rasiimali za
benki, kuongezeka kwa ulanguzi katika masoko ya fedha
na matumizi ya fedha taslimu kwenye uchumi. Upungufu
huo ulisababisha kuwepo kwa haja ya kufanya mageuzi
makubwa katika uchumi, hususan katika sekta ya fedha,
kuanzia miaka ya 1980.

Wizara ya Fedha na Taasisi zake

UTEKELEZAJI WA SERA YA FEDHA KWA MISINGI YA SOKO

Mabadiliko yalianza kujitokeza baada ya kupitishwa na
Bunge sheria ya Benki Kuu ya mwaka 1995. Chini ya
sheria hii Benki Kuu ilipewa mamlaka ya kutekeleza sera
ya fedha inayozingatia misingi ya soko huria. Sera hii ndiyo
inayotumika hadi sasa.

Katika kutekeleza malengo ya sera ya fedha, Benki Kuu
inatumia mchanganyiko wa zana za sera zikiwemo: mauzo
ya dhamana na hati fungani za serikali, mauzo ya fedha za
kigeni, mikataba ya kununua upya na madirisha yake ya
ukwasi.

Benki Kuu inatumia mfumo wa kulenga vjazi wa fedha,
unadolenga kuendeleza utulivu wa bei na kudumisha
kiwango sahihi cha ukwasi katika uchumi. Mfumo huu
unatumika sanjari na hali halisi ya ukuagji wa masoko ya
fedha, na upatikanaji wa takwimu za kiuchumi. Benki
Kuu huweka malengo yake ya mwaka ya ujazi wa fedha
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ambayo huchapishwa kama tamko la sera ya fedha na
kuwasilishwa kwa waziri wa fedha, na hatimae kuwasilishwa
bungeni. Malengo hayo ambayo hulenga kufikia malengo
ya kitaifa ya ukuaji wa Pato la Taifa na lengo la mfumuko wa
bei, hufanyiwa mapitio kila baada ya miezi sita kuhakikisha
kwamba yako sanjari na malengo yaliyo kusudiwa.

MAFANIKIO YA SERA YA FEDHA

Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa sera ya
fedha hasa katika kipindi cha mwakal1995 hadi 2010 ni
pamoja na kukua kwa uchumi kwa wastani wa asilimia 6.0
ikiinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 2.3 mwaka
1978 hadi 1994; Kushuka kwa mfumuko wa bei hadi kufikia
asilimia 10.0 kutoka wastani wa asilimia 27.6 katika mwaka
1978 hadi 1994; Uwepo wa ukuaji wa wastani wa ujazi wa
fedha wa asilimia 19.5 ikilinganishwa na ukuaji wa wastani
wa asilimia 28.7 katika miaka ya 1978 hadi 1994; na ongezeko
la mikopo kwa sekta binafsi sanjari na ukuaji wa uchumi.

MABADILIKO KATIKA SERA YA KUBADILISHA FEDHA ZA
KIGENI

Tanzania ilichagua kuwa na kiwango cha kubadilisha
fedha za kigeni ambacho hakibadiliki {fixed exchange rate)
kilichokuwa kimefunganishwa na Paundiya Uingereza. Chini
ya mfumo huo Shilingi ya Tanzania ilifunganishwa na Paundi
katika kiwango cha Shilingi za Kitanzania 20 sawa na Paundi
1. Kiwango hiki kiliendelea kutumika chini ya usimamizi mkali
wa ubadilishanaji wa fedha za kigeni. Kufuatia kupunguzwa
kwa thamaniya Paundihapo Novemba 1967, Serikaliiliamua
kuifunganisha shilingi ya Tanzania kwenye sarafu nyingine
yenye nguvu zaidi ambayo kwa wakati huo ilikuwa Dola
ya Marekani ambapo ilifunganishwa katika kiwango cha
shilingi za Kitanzania 7.14286 sawa na Dola 1 ya Kimarekani.
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llipofika Oktoba 1975 Serikali ilihamisha kuifunganisha
shililingi ya Tanzania kutoka Dola ya Marekani kwenda
Special Drawing Rights (SDR} na hii ilitokana na kushuka
kwa thamani ya dola kwa wakati huo. Kufunganishwa
kwa Shilingi ya Tanzania na SDR kuliendelea hadi ilipofika
mwaka 1979, ambapo shilingi ya Tanzania ilifunganishwa na
kapu la sarafu ambazo kwa wakati huo zilikuwa ni sarafu
za nchi tulizofanya nazo biashara kwa wingi, na sababu ya
kufanya hivyo ilikuwa kwamba SDR ziliongezeka thamani
ikilinganishwa na Dola ya Marekani hivyo kwa kiasi fulani
ilipunguza ushindani wa bidhaa zetu tunazouza nje ya nchi.

i Wizara ya Fedha na Taasis zake

Mwanzoni mwa mwaka 1982 kwa kiasi kikubwa shilingi
ya Tanzania ilipunguzwa thamani ili kupunguza kiwango
ambacho hakikuwa halisi cha ubadilishanaji fedha za
kigeni na kupunguza nakisi iliyokuwepo kwenye Urari wa
Malipo (Balance of payment) katika uchumi wetu. Thamani
ya Shilingi ilishuka kutoka Shilingi 12.5 kwa Dola 1 mwaka
1982 hadi Shilingi 196.6 kwa Dola 1 mwaka 1990.

Miaka ya 1990 ilikuwa ndiyo miaka ya mabadiliko makubwa
katika historia ya sera ya viwango vya ubadilishanaji fedha
za kigeni baada ya kugundua kuwa kuweka viwango vya
kubadilisha fedha za kigeni hakuwezi kuhimili misukosuko
ya kiuchumi iliyokuwa imeikabili nchi yetu katika kipindi
hicho. Sheria ya kubadilisha fedha za kigeni ya mwaka
1991 (Foreign Exchange Act 1991) ilianzishwa ili kuchukua
nafasi ya Sheria iliyokuwepo ya Udhibiti wa Fedha za Kigeni
ya mwaka 1965 (Exchange Control Ordinance of 1965)
ambayo ilikuwa haiendani na mabadiliko ya kiuchumi
yaliyokuwa yamefanywa kuanzia miaka ya 1980. Sheria
hii iliruhusu kuanzishwa kwa maduka binafsi ya kubadilisha
fedha ilipofika Aprili 1992, kuanzishwa kwa minada ya fedha
za kigeni Julai 1993 na kuanzishwa kwa Soko la Mabenki la
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Fedha za Kigeni (Interbank Foreign Exchange Market - IFEM)
Juni 1994,

Mfumo huu wa viwango vya kubadilisha fedha za kigeni
umejengwa kwenye kanuni za soko huria la fedha za kigeni
ambao unategemea maendeleo katika Soko la Mabenki
la Fedha za Kigeni {Interbank Foreign Exchange Market
- IFEM). Kiwango rasmi cha kubadisha fedha za kigeni
kinategemea hali ya kibiashara katika Soko hilo. Kufuatia
kuanzishwa kwa soko huria la fedha za kigeni, watu binafsi
waliruhusiwa kuwa na fedha za kigeni na kufungua akaunti
za fedha za kigeni katika benki za biashara nchini Tanzania.

Ushiriki wa Benki Kuu katika Soko la fedha za kigeni unalenga
katika kuleta utulivu wa viwango vya kubadilisha fedha za
kigenipale ambapokunakuwepo namabadiliko yasiyokuwa
ya kawaida katika soko. Mfumo huu umewezesha kuwepo
kwa mabadiliko katika viwango vya kubadilisha fedha za
kigeni yanayoendana na mabadiliko katika uchumi wa
ndani na wa nje, hususan zile nchi ambazo tunafanya nazo
biashara kwa wingi.

UENDELEZAJI WA MASOKO YA FEDHA

Soko la fedha endelevu ni kigezo muhimu cha ufanisi wa
sera ya fedha, utulivu wa sekta ya fedha na maendeleo ya
uchumi. Kuanzishwa kwa masoko ya dhamana na minada
ya fedha za kigeni miaka ya 1990ilikuwa ni hatua za mwanzo
ambazo Benki Kuu ilichukua katika kuendeleza shughuli za
masoko ya fedha nchini. Kuanzishwa kwa masoko haya
kumeiwezesha Serikali kukopa moja kwa moja kwa umma
fedha za kuziba nakisi katika bajeti yake.
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Minada ya fedha za kigeni ilianzishwa mwaka 1993 baada
ya kupitishwa kwa sheria ya fedha za kigeni ya mwaka 1992.
Mwaka 1994, soko la fedha za kigeni (Interbank Foreign
Exchange Market, IFEM) lilianzishwa kuchukua nafasi ya
minada ya fedha za kigeni. IFEM ni soko la jumla la fedha za
kigeni linalohusisha benki na taasisi za fedha nchini. Soko hilo
linatumika katika kuweka kiwango cha thamani ya shilingi
ikilinganishwa na sarafu nyingine kubwa duniani. Ushiriki wa
Benki Kuu katika soko hilo umelenga zaidi katika kutekeleza
sera ya fedha na kuhakikisha utulivu wa soko hilo.

Wizara ya Fedha na Taasisi zake

CHANGAMOTO

Licha ya mafanikio yaliyofikiwa katika utekelezaji wa sera
ya fedha na maendeleo katika sekta ya fedha kwa ujumia,
Benki Kuu imekuwa ikikabiliwa na changamoto mbalimbali
kama vile: uchumi kukabiliwa na misukosuko ya ndani na
nje ya nchi, ufinyu wa zana za utekelezaji wa sera ya fedha,
na ufinyu wa masoko ya fedha.

Vilevile, ukuaji wa sekta ya fedha unakwazwa na ukosefu
wa mfumo wa kumbukumbu za wakopaiji (credit reference
system), kasi ya mabadilko katika miundo na sheria za
vendeshaji wa mabenki kitaifa na kimataifa ambayo
inasababisha uhitaji wa taaluma na vjuzi wa hali ya juu na
endelevu katika kazi ya usimamizi wa benki, mifumo dhaifu
ya kufikisha malengo na matokeo ya zana za kutekeleza
sera ya fedha hali ambayo kwa kiasi inadhoofisha viwango
vya mafanikio malengo ya sera ya fedha, na mapungufu
katika sheria mbalimbali ambazo husababisha benki
kushindwa kutoa mikopo kwa sekta binafsi kwa kiwango
cha kuridhisha.
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HATUA ZINAZOCHUKULIWA KUKABILIANA NA
CHANGAMOTO

i kukabiliana na changamoto katika kutekeleza sera ya
fedha, Benki Kuu itaendelea kufanya yafuatayo:

Kuboresha mipango na utekelezaji wa sera ya fedha
itakayojumuisha uchambuzi wa masuala mbalimbali ya
kiuchumi yanayoendana na sera ya fedha ili kuongeza
mafanikio katika uchumi.  Sanjari na hilo, Benki Kuu
itaendelea kuweka mazingira mazuri ya uwepo wa mfumo
wa ushindani katika masoko ya fedhaiili kuongeza ufanisi na
mchango wake katika kufanikisha utekelezaji wa malengo
ya sera ya fedha na kukuza uchumi.

Kuendeleza ushirikiano na Serikali ili kuhakikisha sera ya
fedha naile ya mapato na matumizi ya Serikali zinawiana ili
kuendeleza utulivu wa bei na ukuaji wa uchumi.

Kujenga mfumo madhubuti wa malipo ili kuendeleza na
kuimarisha utulivu katika sekta ya fedha pamoja na kuhimili
changamoto zinazotokana na utandawazi na mabadiliko
yanayotokea katika sekta ya fedha duniani.

Kushirikiana na wadau wengine kuboresha mazingira
yatakayowezesha kujenga kwa mfumo utakaowezesha
kukua kwa wigo wa huduma za kibenki kwa Watanzania
walio wengi hasa wenye kipato cha chini ambao
wanashindwa kupata huduma katika mfumo wa sasa.
Benkiimedhamiria kuimarisha sera ya kusimamia shughuli za
utoaji wa mikopo midogo midogo (National Microfinance
Policy).
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Kusimamia utekelezaiji wa awamu ya pili ya mageuzi katika
sekta ya fedha (Second Generation Financial Sector
Reforms) yanayolenga kuongeza mchango wa sekta ya
fedha katika ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini.

SERA YA MADENI

Tangu Uhuru uchumi wa Tanzania umepitia vipindi tofauti
vilivyoathiri Sera za Madeni ya Taifa. Vipindi hivyo ni; Miaka
ya Mwanzo ya Uhuru {1961-1966), Kipindi cha Uchumi
Dola (1967-1985) na Kipindi cha Maboresho ya Kiuchumi
(1986-mpaka sasay).

MIAKA YA MWANZO YA UHURU (1961-1964)

a. Denila ndani

Ukopaji ulifuata Sheria ya Mikopo ya Ndani kama
flivyorekebishwa mwaka 1961 (Local Loans {(Amendment)
Ordinance 1961} iliyotaka mikopo kutozidi paundi milioni
nane katika mwaka husika. Bado Tanzania ilikuwa chini ya
Bodi ya Sarafu ya Afrika Mashariki (East African Currency
Board) na hivyo ukopaji wa ndani kutokidhi mahitaji kwa
kuwa uwekezaji wa Bodi ya Sarafu katika hatifungani za
Serikali haukutakiwa kuzidi asilimia 17 ya uwekezaji wake
wote.

b. Denila nje

Ukopaiji ulifanywa kwa mujibu wa Sheria ya Mikopo na
Dhamana ya mwaka 1962 (Loans and Guarantees Act,
1962} iliyozuia ukopaiji unaozidi paundi milioni 20 au kiwango
chochote zaidi kitakachoidhinishwa na bunge kwa mwaka
husika. Katika miaka ya 1960, Serikali ilikopa kiasi kikubwa
kutoka nchi wahisani, kilichotumika kwa qjili ya maendeleo
hususan katika eneo la usafirishaiji lillopewa asilimia 52 ya

mikopo yote.
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KIPINDI CHA UCHUMI DOLA (1967-1985)
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a. Denila ndani na nje

Mwaka 1966, Tanzania ilianzisha Benki Kuu na hivyo
kupunguza vizingiti vya ukopdji wa ndani. Vilevile, sera
ya Ujamaa na Kujitegemea ilisababisha kutaifishwa kwa
benki za biashara na hivyo kusaidia ukopaji wa Serikali
kutoka vyanzo vya ndani. Mwaka 1974, Serikali ilidhinisha
Sheria mpya ya Mikopo, Madeni, Dhamana na Misaada
(the Government Loans Guarantee and Grants Act, 1974),
iliyotaka mkopo mpya (wa ndani au nje) uwe hausababishi
gharama za ulipaji wa deni lote la Serikali katika mwaka wa
fedha husika na miaka minne inayofuatia kuzidi asilimia 30
ya wastani wa mapato ya kila mwaka ya Serikali. Aidha,
kwa ukopdiji wa nje sheria mpya ya mwaka 1974 ilielekeza
mkopo mpya uidhinishwe kama hausababishi gharama za
ulipaji wa mikopo yote ya nje katika mwaka wa fedha husika
na miaka minne inayofuatia kuzidi asilimia 15 ya wastani wa
mapato ya fedha za kigeni ya kila mwaka.

b. Changamoto za Kiuchumi na Kisiasa.

Katika kipindi hiki, changamoto kadhaa ikiwa ni pamoja na
kuongezeka kwa bei ya mafuta katika soko la dunia (1974
na 1979) na kuyumba kwa bei ya mauzo ya bidhaa nje
ya nchi, Kusambaratika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki
mwaka 1977 kulikosababisha kuundwa mashirika mapya
ya umma kama reli, bandari, ndege, na Vita ya kumng'oa
Nduli Idd Amin mwaka 1978-1979, zilijitokeza na kufanya
Deni la Taifa lianze kukua kwa kasi.

KIPINDI CHA KUBORESHA UCHUMI (1986-2011)

lli kuhakikisha kuwa Deni la Taifa linaendelea kuhimilika
pamoja na changamoto zilizojitokeza, jitihada kadhaa
zilichukuliwa na Serikali kama:
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Kufanya mazungumzo na wakopeshdii ili kuleta unafuu wa
madeni. Namna mbalimbali zilitumika kama kufuta madeni
na kuongeza muda wa madeni kuiva (debt cancellation
and debt rescheduling), kubadili madeni kuwa misaada.
Jitihada hizi zilisaidia kupata msamaha wa madeni mengi
katika kipindi cha 2001-2006 kutoka Nchi Wahisani na
Mashirika ya Fedha ya Kimataifa chini ya utaratibu wa HIPC
na MDRI.

Kufanya mabadiliko ya kisheria yatakayoendana na
mazingira mapya. Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada
ilifanyiwa marekebisho mwaka 2003 ambapo pamoja na
kuendelea kuwepo kwa masharti ya mwaka 1974, sheria
mpya inaitaka Serikali ikope mikopo yenye unafuu (grant
element) isiyo chini ya asilimia 35. Sheria hii imeunda Kamafi
za Usimamizi Madeni (Debt Management Committees)
na kuainisha mgawanyo na majukumu ya kitaasisi katika
usimamizi wa madeni ya Serikali. Vile vile sheria nyingine
mpya kama za; Huduma za Kibenki na Taasisi za Kifedha,
Masoko na Mitaiji, na Benki Kuu zilidhinishwai ili kuleta ufanisi
katika ukopaiji wa ndani.

Kuandaa mikakati mipya itakayotoa mwongozo wa wapi
Serikali ikope. Serikali iliandaA Mkakati wa Deni la Taifa la
Nje (Externa Debt Strategy) mwaka 1999, na Mkakati wa
Deni la Taifa wa mwaka 2002 (National Debt Strategy)
ambapo Serikali imetakiwa kukopa kutoka vyanzo nafuu
vya Mashirika ya Fedha ya Kimataifa. Vilevile, katika mwaka
fedha 2010/11, Serikali iliandaa Mkakati wa Kusimamia Deni
la Taifa kwa Muda wa Kati (Medium Term Debt Management
Strategy). Mpango huu umeainisha na kukokotoa gharama
na athari za kila aina ya mikopo ambayo Serikali inatargjia
kukopa na hivyo kushauri dina bora ya mikopo ili Deni la
Taifa liendelee kuhimilika.
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Kufanya Tathimini ya Ustahilimivu wa Deni la Taifa (National
Debt Sustainability Analysis) kila baada ya Miaka miwili.
Kutokana na mafanikio makubwa katika tasnia ya uchumi
mpana, tathmini ya hivi karibuni (mwaka 2010), inaonesha
kuwa Deni la Taifa linahimilika, na hivyo kuashiria uwepo na
utekelezaiji wa sera nzuri zinazotia matumaini.

HALI ILIVYO SASA

Deni la ndani linajumuisha Dhamana za Serikali zinazouzika
na zisizouzika katika masoko ya fedha. Hii inatokana na
kuanzisha dhamana za muda mfupi (Treasury bills) mwaka
1993 na Dhamana za muda mrefu (Treasury bonds) (miaka 2
mwaka 1993 na miaka 5, 6, 7 na 10 mwaka 2002).Dhamana
za muda mfupi (siku 35 na 91) ni kwa djili ya kudhibiti ujozi
wa fedha na siyo matumizi ya Serikali. Kwa dhamana
zinazouzika tangu mwaka 1997, Serikali imekuwa ikiziuza
upya pale zinapoiva (rollover).

Deni la nje kwa kiasi kikubwa linatokana na Mashirika ya
Fedha ya Kimataifa kwa mujibbu wa sheria na mikakati
iliyopo sasa. Hata hivyo, kutokana na vyanzo vya Mashirika
ya Fedha ya kimataifa kutotosheleza mahitaji makubwa
ya shughuli za maendeleo na kwa kuzingatia kuwa deni la
Serikali bado linahimilika, katika mwaka wa fedha 2010/11,
Serikali liomua kuanza kukopa kutoka katika vyanzo vya
kibiashara kwa gijili ya shughuli za maendeleo. Mazungumzo
na vyanzo hivyo yamefanikiwa na Serikali imeshaanza
kupata fedha hizo.
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SHERIA

Sheria zilizotungwa chini ya Wizara ya Fedha au zilizotungwa
na Taasisi zilizochini ya Wizara ya Fedha ni kama ifuatavyo;

Sheria ya Msqjili wa Hazinq, Sura Na. 418 ya Mwaka 1959

Sheria ya Msdijili wa Hazina ilitungwa na kupitishwa mwaka
1959 ili kusimamia rasilimali na hisa za Serikali kwa niaba ya
Rais katika Mashirika na Taasisi za Umma ambapo Serikali
imewekeza.

Sheria hii ilifanyiwa marekebisho mwaka 2002 na kuitwa
Sheria ya Mamlaka na Majukumu ya Msqjili wa Hazina
(Powers and Functions) Sura Na. 370. Aidha, mnamo mwezi
Aprili, 2010 Sheria hii ilifanyiwa marekebisho yaliyosababisha
kuundwa kwa Ofisi ya Msaijili wa Hazina inayojitegemea.

Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania

Sheria ya BenkiKuu ya Tanzania yamwaka 1965 na kufanyiwa
marekebisho mnamo mwaka 1978, ili kuipa Benki Kuu uwezo
wa kukabiliana na mabadiliko na changamoto zilizojitokeza

ongezeko la mahitaji ya fedha za kigeni.

Sheria ya Benki Kuu ya mwaka 1995 ilipitishwa ili kuiwezesha
Benki Kuu kuondokana na majukumu mengi na kuiwezesha
kujikita katika majukumu makuu ya usimamizi wa utulivu
wa bei (Price Stability) na utekelezqji wa sera ya fedha
inayozingatia misingi ya soko huria.

Sheria mpya ya Benki Kuu ya Tanzania ya mwaka 2006
(Bank of Tanzania Act) ilianzishwa ili kuwezesha, pamoja
na mambo mengine, kuimarisha Benki Kuu kuiwezesha

®
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kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi zaidi kwa kuzingatia
viwango vya kimataifa na mabadiliko katika sekta ya fedha
duniani.

Sheria ya Fedha za Umma, Sura Na.348

Sheria ya Fedha za Umma, Sura Na. 348 ndio Sheria mama
ya Usimamizi wa Fedha za Umma. Kunapotokea mgongano
wa Sheria hii na Sheria zingine kuhusu masuala ya fedha,
Sheria hii Sura Na.348 ndio inayopaswa kufuatwa (Prevail).

Sheria ya Fedha za Umma, Sura Na. 348 ilianzishwa na Bunge
mwaka 1961, Wakati huo ikijulikana kama the Exchequer
and Audit Ordinance, 1961. Sheria hii imeendelea kutumika
hadi mwaka 2001 ilipofutwa na kutungwa Sheria mpya
iliyojulikana kama the Public Finance Act, Sura Na. 348.
Sheria hii ndio inayotumika hadi sasa.

Madhumuni ya Sheria hii ni pamoja na kusimamia mapato na
matumizi ya Serikali kwa kutoa Miongozo, Kanuni na Taratibu
za masuala yote ya fedha yanayohusu utunzaji wa fedha,
vandaaiji wa taarifa za fedha na kutunza kumbukumbu za
fedha.

Kuanzishwa kwa Sheria hii kumeimarisha zaidi suala la
usimamizi wa fedha za umma katika maeneo mbalimbali.
Baadhi ya maeneo hayo ni kama ifuatavyo: Kuanzishwa
kwa mfumo wa malipo (IFMS); Kuanzishwa kwa Idara ya
Infernal Auditor General chini ya Wizara fedha; Kutoa taarifa
za fedha zilizo sahihi na kwa wakati; Wizara ya Fedha kuwa
na uwezo wa kusimamia fedha za Umma katika Serikali za
Mitaa; Kuongezeka kwa nidhamu katika matumizi ya fedha
Za umma.
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Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 (The Public
Procurement Act, Cap.410)

Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura Na. 410 inasimamia
masuala yote ya ununuzi wa umma. Sheria hii ilianzishwa
mwaka 2001. Kabla ya Sheria hii kutungwa, Serikali ilikuwa
inatumia Kanuni za ununuzi zilizokuwa zikijulikana kama
Financial Orders Part lli- Stores Regulations. Kanuni hizi
zilianzishwa mwaka 1961.

Sheria ya Ununuzi wa Umma ilitungwa mwaka 2001. Aidha,
Sheria hii ya mwaka 2001 ilifutwa na kutungwa Sheria
nyingine ya Ununuzi wa Umma Mwaka 2004, kufuatia
uboreshaiji uliopendekezwa mwaka 2002.

Katika kutekeleza Sheria ya Ununuzi wa Umma, Kanuni na
miongozo mbalimbaliimeandaliwa kwa lengo la kuboresha
utekelezaji wa Sheria hiyo.

Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana

Sheria ya Masoko ya Mitgji na Dhamana ya Mwaka 1994
Sura Na. 79 ndiyo Sheria mama inayoratibu na kusimamia
Masoko ya Mitaji na Dhamana hapa Tanzania. Mamiaka
ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) ndiyo Taasisi
inayosimamia utekelezaji wa Sheria hii.

Sheria hii ilifanyiwa marekebisho mwaka 1997 na kuruhusu
uwekezaji wa pamoja katika vikundi (Collective Investment
Schemes) ili kuwawezesha Watanzania kukuza mitgji yao
kwa haraka zaidi na kwa pamoja. Marekebisho hayo pia
yamedinisha namna ya utodji au uuzagji wa Hisa katika
Soko la Awdli (Initial Public Offer) pamoja na masuala ya
matangazo yahusuyo Hisa na Dhamana kwa wawekezaii.
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Marekebisho mengine ni ya mwaka 2010 ambayo
yametambua pamoja ha mambo mengine, uwepo wa
soko la pili kwa djili ya Kampuni ndogo na za kati pamoja
na Wataalamuu wapya wajulikanao kama Mshauri Mteule
(Nominated Advisor). Sheria hii pia iliweka kipengele
kuwezesha uundwaiji wa Baraza la Masoko ya Mitaji na
Dhamana (Capital Market and Securities Tribunal) kama
msuluhishi wa mwisho wa migogoro inayoibuka katika
Soko la Hisa, imeongeza nguvu za kisheria kwa Mamlaka
ya Masoko ya Mitaji na Dhamana imetambua masuala
ya ushirikiano wa Kimataifa kati ya Mamlaka na Mashirika
ya Kimataifa na kuongeza makali ya faini kwa makosa
mbalimbali yaliyoainishwa katika Sheria hiyo.

Wizara ya Fedha na Taasisi zake

Zaidi ya marekebisho ya mwaka 2010 Mamlaka kwa sasa
inafanya mapitio ya sheria ya Masoko ya Mitajina Dhamana
kwa malengo ya kushughulikia upungufu huo.

Sheria ya Mafao ya Hitimisho la Kazi kwa Watumishi wa
Umma

Sheria Na. 2 ya Mafao ya Hitimishio la Kazi kwa Watumishi wa
Umma ya mwaka 1999 (Cap. 371) ilianzishwa ili kuchukua
nafasi ya Sheria ya Pensheni Sura Na. 381 ya mwaka 1954
(Pensions Ordinance Cap. 371 of 1954) ambayo ndiyo
ilikuwa ikitumika kulipa mafao kwa watumishi wa Serikali
Kuu wanapofikia ukomo wa utumishi wao. Kwa mujibu wa
Sheria hiyo Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma
ulianza rasmi shughuli zake tarehe 1 Julai 1999.

Aidha, Sheria hii imepitia mabadiliko mbalimbali kuhusiana
na malipo ya mafao kwa watumishi wa Serikali Kuu. Hii
ni pamoja na mabadilko madogo ambayo yalihusisha
kubadilishwa kwa vifungu vya sheria na mabadiliko
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makubwa ambayo yalihusisha kufutwa kwa sheria ya zamani

(yaani Pension Ordinance ya mwaka 1954) na kuanza kwa
sheria mpya (yaani Sheria Na. 2 ya Mwaka 1999).

Wizara ya Fedha na Taasisi zake

Sheria ya Bima

Sheria ya Bima Sura Na. 18 ya mwaka 1996 ilitungwa ili
kusimamia na kuratibu shughuli za Bima nchini. Mnamo
mwaka 2002, Sheria hiiilifanyiwa marekebisho na kuwa Sheria
ya Bima Sura Na. 394 ya mwaka 2002, ambayo ilitumika kwa
kipindi cha miaka kumi (1996-2007) na kubainika kwamba
haikidhi matakwa ya soko la bima na kanuni za Kimataifa
zinazoongoza soko la bima. Hivyo, mwaka 2009 Sheria hiyo
ilifutwa na kutungwa Sheria nyingine Na. 10 ya mwaka 2009
ambayo ilianzisha Mamiaka ya Bima nchini.

Sheria iliyoanzisha Benki ya Posta

Benki ya Posta Tanzania ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na.
11 ya mwaka 1991 iliyofanyiwa marekebisho kwa Sheria ya
Bunge Na.11 ya mwaka 1992. Benki ya Posta ilianza shughuli
zake rasmi tarehe 1 Machi, 1992 kutoka kwa lililokuwa
Shirika la Posta na Simu Tanzania ambalo lililithishwa kutoka
Tanganyika Post Office Savings Bank (TPOSB) ambayo
iliundwa kwa Sheria ya mwaka 1925 na kuanza rasmi 1927.

Sheria ya Rufaa za Kodi

Bodi ya Rufaa za Kodi imeanzishwa kwa Sheria ya Rufaa za
Kodi ya mwaka 2000 Sura Na. 408 kwa lengo la kushughulikia
migogoro yote ya kodi inayotokea baina ya mlipakodi na
Mamlaka ya mapato Tanzania (TRA). Kabla ya kuundwa
kwa chombo hiki malalamiko na migogoro ya kodi ilikuwa
ikishughulikiwa na Mahakama pamoja na chombo
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kilichokuwa kikiitwa National Tax Appeals Board (NTAB)
ambacho kilishughulikia malalamiko ya Kodi ya Mapato
(Income Tax) peke yake. Tofauti na ilivyokuwa awali Bodi
ya Rufaa za Kodi inashughulikia migogoro ya kodi za aina
zote, inayotokana na sheria zinazosimamiwa na Mamlaka
ya Mapato Tanzania.

Sheria ya Rufaa za Kodi {Tax Revenue Appeals Act Cap. 408)
imekuwa ikifanyiwa marekebisho madogo madogo mwaka
2004-2006, lakini mwaka 2007 kumekuwa na marekebisho
makubwa  katika sheria  husika na yaliyosababisha
kurekebishwa kwa kanuni zake “Tax Revenue Appeals Board
Rules, 2001" mnamo mwaka 2009.

Aidha, Baraza la Rufaa za Kodi limeanzishwa kwa sheria ya
Rufaa za Kodi ya mwaka 2000 (Tax Revenue Appeals Act
Cap. 408) kwa lengo la kushughulikia migogoro yote ya
kodi inayotokana na uamuzi wa Bodi ya Rufaa za Kodi kwa
haraka. Kabla ya kuundwa kwa chombo hiki malalamiko
na migogoro ya kodi ilikuwa ikishughulikiwa na mahakama
pamoja na chombo kilichokuwa kikitwa National Tax
Appeals Board (NTAB) ambacho kilishughulikia malalamiko
ya Kodi ya Mapato (Income Tax) peke yake, upande
wowote ambao haukuridhika na Uamuzi huo, rufaa zilikuwa
zikiwasilishwa katika Mahakama Kuu ya Tanzania. Baada
ya hapo rufaa ziikwenda Mahakama ya Rufani Tanzania
yenye mamilaka ya mwisho. Kwasasa, baraza linashuhulikia
migogoro inayotokana na aina zote za kodi ambazo sheria
zake zinasimamiwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania.
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Sheria iliyoanzisha Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) ilianzishwa kwa mujibu wa
Sheria ya Wakala wa Serikali Na. 30 ya mwaka 1997, (The
Executive Agencies Act 1997) (Act No. 30 of 1997).

Aidha, mwaka 2000 NBS ilianzishwa rasmi kama Wakala wa
Serikali kupitia Tangazo la Serikali Na. 125 la mwaka 2000.
Kabla ya hapo, Ofisi ya Taifa ya Taokwimu ilikuwa ni ldara Kuu
ya Takwimu chini ya Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango. Idara
ya Takwimu ilikuwa inatekeleza majukumu yake kwa muijibu
wa Sheria ya Takwimu Na. 33 Sura ya 443 ya mwaka 1961.

Sheria ya Mamlaka ya Mapato Tanzania

Mamlaka ya Mapato Tanzania ilianzishwa chini ya Kifungu
(4) cha Sheria ya Mamlaka ya Mapato Tanzania Sura 399
(Kama ilivyorekebishwa mwaka 2006). Sheria hiyo ilianza
kutumika mnamo tarehe 7/8/1995 kwa tangazo la Gazeti la
Serikali Na. 419/1995.

Sheria zilizorithiwa na Mamlaka ya Mapato kutoka idara
za kodi chini ya Hazina ni kama ifuatavyo: Sheria ya Kodi
ya Mapato 1973, Sheria ya utozagji Kodi ya Forodha 1976,
Sheria ya Usimamizi wa shughuli za Forodha 1970, Sheria ya
Kodi ya Mauzo 1976, Sheria ya Ushuru wa Bidhaa, Sheria ya
Ushuru wa Stempu, 1972, Sheria ya Ushuru wa Barabara,
1985, Sheria ya Ushuru wa Hoteli, 1972, Sheria ya Matumizi ya
Magari 1911, Sheria ya Ushuru wa Viwanja vya Ndege 1962,
Sheria ya Usqjili na Sihia ya Magari 1972, Sheria ya Ushuru
wa Bandari 1973, Sheria ya Usalama Barabarani 1973, Kodi
ya Majengo 1985, Sheria ya Forodha na Ushuru 1977, Sheria
ya Ardhi, Sheria ya Ushuru wa Bidhaa 1970, na Sheria ya
maridhiano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 1987.
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Kodi ya mauzo ilifutwa ilipofika tarehe 1/7/1998 na
kuanzishwa kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT). Mnamo
mwaka 2004, sheria mpya ya kodi ya mapato, 2004 sura 332
ilianza kutumika. Aidha sheria ya usimamizi wa shughuli za
forodha katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, 2004 ilipitishwa
na kuanza kutumika tarehe 1/1/2005.

Sheria iliyoanzisha Dhamana ya Uwekezaji Tanzania (UTT)

Dhamana ya Uwekezdiji Tanzania ilianzishwa tarehe 19 Juni,
2003, chini ya Sheria ya Bodi ya Wadhamini Sura Na. 318.
Dhamana ya Uwekezdiji Tanzania ilianzishwa kama mrithi wa
taasisi ambayo hapo awdli ilijulikana kwa jina la Dhamana
ya Ubinafsishaji kwa Sheria ya Bunge iliyotungwa mwaka
1997.

Sheria lliyoanzisha Chuo Cha Mipango na Maendeleo
Vijijini (IRDP)

Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijjini, Dodoma
kilianzishwa rasmi kama taasisi chini ya sheria ya Bunge Na. 8
ya mwaka 1980. Sheria hiyo ilianzisha chuo kisheria kikiwa ni
kituo muhimu cha taifa cha kutoa mafunzo, kufanya utafiti,
na kutoa huduma za ushauri wa kitaalamu katika mipango

Sheria iliyoanzisha Shirika Hodhi la Serikali (CHC)

Shirika Hodhi la Serikali (CHC) lilianzishwa kwa jina la NBC
Holding Corporation (NBCHC) kwa mujibu wa sheria ya
Bunge Na. 23 ya mwaka 1997 kutokana na uvamuzi wa
Serikali wa kuivunja na kuirekebisha iliyokuwa Benki ya Taifa
ya Biashara iliyoundwa kwa Sheria Na 1 ya mwaka 1967.
Shirika lilianza kutekeleza majukumu yake tarehe 1 Oktoba
1997 likiwa na kipindi cha miaka mitano kukamilisha shughuli
zake.
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Sheria lliyoanzisha Taasisi Uhasibu Arusha
Taasisi ya Uhasibu Arusha (IAA) ilianzishwa kwa sheria ya
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Na. 1 ya

mwaka 1990.

MABADILIKO NA MATUKIO MAKUU KATIKA MFUMO WA

KIUCHUMI

Serikali ya Tanzania tangu ipate Uhuru mwaka 1961,
imekuwa ikikabiliona na maadui wakuu watatu wa
maendeleo ambao ni Ujinga, Maradhi na Umaskini.
Maadui hao ambao waliathiri uchumi wa nchi kabla na
baada ya Uhuru.

Mipango mbalimbali ya Maendeleo ya muda mfupi
na muda mrefu ilikuwa ikibuniwa katika kukabiliona na
umaskini na kukuza uchumi. Mipango hiyo imeendelea
kuboresha kipato, upatikanaji wa elimu, afya na huduma
nyiginezo za kijamii. Sanjari na mipango hiyo, Tanzania
liandaa dira mbalimbali za maendeleo kwa lengo la
kupunguza umaskini na kukuza uchumi. Miongoni mwa
dira hizo ni:

Azimio la Arusha la Mwaka 1967, liifafanua falsafa ya
ukombozi wa kiuchumi na kijamii chini ya misingi ya
Ujomaa na Kujitegemea kama lengo la muda mrefu
kwa Watanzania. Hivyo, kuanzia Februari 1967 Dira ya
Maendeleo ya Taifa sawia na Sera za Mageuzi ya kijamii
na Kiuchumi ziliongozwa kwa misingi ya Azimio la Arusha.

Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 ilianza kutekelezwa
mwaka 1995, na ndiyo inayoongoza harakati za
maendeleo ya uchumi na jamii kufikia 2025. Madhumuni
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ya Dira hii ni kuamsha, kuunganisha na kuelekeza juhudi
na fikra zetu na rasilimali za Taifa letu katika maeneo ya
msingi yatakayowezesha kufikia malengo ya maendeleo.

Mkakati wa Kitaifa wa Kuondoa Umaskini (National
Poverty Eradication Strategy (NPES). Mkakati huo ulikuwa
na malengo ya kupunguza umaskini kufikia 2010, ulitoa
dira kuhusu umaskini na uboreshaji wa maisha ya jamii.
Madhumuni yake yalikuwa ni kutoa mwongozo kwa
wadau wote katika kutambua, kutekeleza na kutathmini
hali ya umaskini. Mkakati ulitafsii malengo yake katika
maeneo ya ukuaji wa uchumi, kipato, elimu ya msingi,
upatikanaji wa maiji, magonjwa, afya na vifo, gjira, makazi
na miundombinu, kuratibu sera na programu kwa muda
mfupi na mrefu. Changamoto iliyojitokeza katika Mkakati
huu ni kwamba ingawa uliundwa chini ya mfumo shirikishi,
ulishindwa kuweka bayana vipaumbele miongoni mwa
mipango yake ya utekelezaji na kuifanya kutofaa kama
mpango kazi.

Mkakati wa Misaada Tanzania ‘Tanzania Assistance
Strategy’ - (TAS) huu ulikuwa ni mkakati wa muda mfupiwa
kitaifa wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii uliojumuisha
mikakati ya Serikali na ya kimataifa katika kupunguza
umaskini na kukuza uchumi. Mkakati huu ni matokeo ya
majadiliano kati ya serikali ya Tanzania na washirika wa
maendeleo kuhusu misaada kwa Watanzania katika
kutekeleza agenda za maendeleo ambapo masuala ya
misaada kwa Tanzania ydlijadiliwa mara kwa mara na
kufanyiwa tathmini.

Mkakati wa Kupunguza Umaskini ‘Poverty Reduction
Strategy Paper’ (PRSP 2000 - 2003). Mkakati huu ulilenga
zaidi katika kuondoa umaskini ingawa katika utekelezaiji
wake ulikumbwa na changamoto za ufinyu wa bajeti.
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Mkakati wa Kitaifa wa Kukuza Uchumi na Kuondoa
Umaskini Tanzania (MKUKUTA). Katika jitihada za kukuza
uchumina kuondoa umaskini na kufikia Dira ya Maendeleo
ya Taifa 2025, Serikali iliandaa na inaendelea kutekeleza
mkakati huu. MKUKUTA ni mwendelezo wa mikakati ya
kuondoa umaskini na kukuza uchumi. Awamu ya kwanza
ya MKUKUTA iliandaliwa mwaka 2004 na kupitishwa na
Bunge Februari 2005 na utekelezaji wake kuanza rasmi
katika mwaka wa fedha 2005/06 utekelezaji wake ulikuwa
wa miaka mitano yaani 2005 - 2010; MKUKUTA wa kwanza
ulitekelezwa kupitia nguzo kuu tatu ambazo ni ukugji wa
uchumi na kupunguza umasikini wa Kipato, Maisha Bora
na Ustawi wa Jamii, Utawala bora na Uwajibikaji. Awamu
ya pili ya MKUKUTA imeanza mwaka 2011/12

MAFANIKIO YALIYOPATIKANA TANGU WAKATI WA
KUPATA UHURU MWAKA HADI SASA (1961- 2011)

Tangu Uhuru jitihada mbalimbali za kupunguza umaskini
zimeanza kuleta mafanikio. Hali ya maisha ya Watanzania
ilivyo leo sivyo ilivyokuwa wakati tunapata Uhuru. Watu
wengi zaidi sasa, wanapata elimu, huduma za afya, maiji,
na miundombinu ya barabara imeboreshwa. Serikali inco
uwezo mkubwa zaidi wa kuwahudumia wananchi wake
kuliko ilivyokuwa kabla ya uhuru. Mafanikio yaliyopatikana
ni pamoja na;

Ukuaji wa Uchumi na Kupunguza Umaskini wa Kipato.
Uchumi kwa Jumla
Uchumi wa Tanzania umeonesha mafanikio ya kuvutia

tangu uhuru,ingawa mdororo wa uchumi na fedha
duniani uliathiri maendeleo ya ukuagji wa sekta binafsi
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kutokana na kupungua kwa mikopo iliyokuwa ikitolewa
kwa sekta hiyo na kupungua kwa mapato yatokanayo na
usafirishaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi. Mfano, kwa
kipindi cha miaka mitano iliyopita, Uchumi wa Tanzania
umeonesha kukua kwa takribani wastani wa asilimia 7 ya

Ukuaji wa Pato la Ndani (GDP)

Ukusanyaqji wa mapato umeongezeka kutokana na
mabadiliko ya sera na kuboresha taasisi. Katika mwaka
2007/08 kwa mfano, Serikali ilifanya marekebisho ya
viwango vya kodi na taratibu za ukusanyaiji wa mapato.
Uwiano wa Mapato na Pato la Ndani umeongezeka
kutoka asilimia 12 mwaka 2005/06 mpaka kufikia asilimia
16 mwaka 2009/10.

Hali ya Umaskini wa Kipato

Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya kwa Tanzania
Bara uliofanyika mwaka 2007 unaonesha kuwa kati ya
mwaka 2001 na 2007, Umaskini umepungua kwa kiasi
kidogo. Kiwango cha jumla cha umaskini kilipungua
kwa asilimia 2.2 kutoka asilimia 35.6 mwaka 2000/01
hadi asilimia 33.4 mwaka 2007. Kiwango cha kupungua
kwa umaskini ni kikubwa zaidi katika maeneo ya mijini
Salaam, Umaskini ulipungua kutoka asilimia 17.6 mwaka
2000/01 hadi asilimia 16.2 mwaka 2007. Maeneo mengine
ya miji umaskini ulipungua kutoka asilimia 25.8 mwaka
2000/01 hadi asilimia 24.1 mwaka 2007, wakati ambapo
38.7 mwaka 2000/01 hadi asilimia 37.4 mwaka 2007. Kwa
vjumla, kiwango cha umaskini kimepungua kwa asilimia 5
katika kipindi cha mwaka 1991/92 hadi 2007.
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Jedwali Na. 4

Hali ya Umaskini Tanzania Bara

Kuwepo kwa umaskini Maeneo
Maeneo ;
Mwaka wa | Dar es menaine Maeneo | Tanzania
Utafif salaam 9iN€ | 1 a vijijini | Bara
ya mijini
1991/92 13.6 15 23.1 21.6
Chakula 2000/01 7.5 13.2 20.4 18.7
2007 6.7 12.9 18.4 16.5
1991/92 28.1 28.7 40.8 38.6
Mahitaji
muhimu 2000/01 17.6 258 38.7 35.6
2007 16.2 24.1 37.4 33.4

Chanzo: Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya - 1991/92, 2000/01, na 2007
11.2 Sekta za Kukuza Uchumi
Sekta ya Viwanda

Sekta ya viwanda nchini inaendelea kukua na kuchangia
katika Pato la Taifa. Viwanda vyetu kwa sasa vinazalisha
bidhaa zenye ubora unaokidhi viwango vya masoko
ya ndani na ya nje. Kuna mafanikio makubwa katika
kuongeza thamani katika sekta ya viwanda, sekta hii bado
ina changamoto zinazojitokeza ikiwemo jamii kutopenda
bidhaa zinazozalishwa nchini. Juhudi zaidi zinaendelea
kufanyika ili kuweza kufikia vkuaji angalau wa asilimia 15
ifikapo mwaka 2015.
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Sekta ya Kilimo

Tangu uhuru 1961 Tanzania imekuwa na mikakati mbalimbali
vya Ujamaa, Siasa ni Kilimo, Chakula ni Uhai, na Kilimo cha
Kufa na Kupona. lli kupunguza japo nusu ya umaskini wa
chini ya dola moja kwa siku kufikic mwaka 2015 lengo ni
kukuza kilimo kwa asilimia 10 kwa mwaka tofauti na asilimia
3.3 ya sasa.

lli kufikioc malengo hayo Serikali imeongeza kasi ya
mapinduzi ya kilimo kwa kuzindua KILIMO KWANZA ambayo
inajumuisha sera na mikakati inayolenga katika kutatua
changamoto mbalimbali zinazokabili kilimo kutumia fursa
nyingi zilizopo.

KILIMO KWANZA ni muhimili muhimu katika utekelezaji wa
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 na inaweka msukumo
zaidi katika kufanikisha malengo ya maendeleo ya
kiuchumi na kijamii. Tofauti na mikakati iliyopita ambayo
ilikuwa inapangwa na kutekelezwa na Serikali na taasisi
zake, KILIMO KWANZA ni ubia kati ya sekta ya umma na
sekta binafsi. Katika ubia huu sekta binafsi ni wakala wa
utekelezaji wa KILIMO KWANZA.

Sekta ya Madini

Sekta ya madini inachangia takribani asilimia 2.3 ya Pato
la Taifa, ambayo inakadiriwa kufikia asilimai 10 ifikapo 2025.
Madini ni sehemu muhimu inayoongoza katika pato la kigeni
kati ya mauzo yasiyo asilia. Aidha ina uwezo mkubwa wa
gjira nainaongoza katika kuupa nguvu uchumi wa Tanzania.
Kumekuwa na mabadiliko makubwa katika sekta hii tangu
uvhury, Pato la Taifa kupitia madini imeongezeka kutokana
na ubinafsishaji ambapo Serikali imekuwa ikikusanya kodi
na kuchangia katika Pato la Taifa.
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Sekta ya Barabara

mfano, mtandao wa barabara nchini umepanuliwa
hadi kufikia kilomita 85,000. Changamoto iliyopo ni
kuzifanya barabara zipitike wakati wote. Barabara za lami
zimeongezeka kutoka kilometa 1300 zilizokuwapo mwaka
1961 hadi kufikia kilomita 5,626 hivi sasa kati ya barabara
zenye urefu wa Kilometa 12,809 za Barabara Kuu Nchini.

Sekta ya barabara kwa miaka kadhaa sasa imepewd
kipaumbele kama ilivyo katika utekelezaji wa Programu
ya Uwekezaji katika sekta ya Usafirishaji (TSIP). Uwiano wa
barabara zilizo katika hali nzuri na za wastani umeongezeka
hadi kufikia asilimia 82 mwaka 2010.

Sekta ya Nishati

Serikali iliendelea kutekeleza Mradi wa Kuendeleza Nishati
na Upanuzi wa Upatikanaiji wa Nishati (TEDAP) ili kuboresha
upatikanajinaugaviwaumeme. Jumla ya Gigawati 3,290.25
kwa saa za umeme kutoka katika uzalishaji wa nguvu ya
maiji zilizalishwa ikilinganishwa na Gigawati 2,917.03 kwa
saa mwaka 2008. Hii ni sawa na nyongeza ya asilimia 12.8
ambayo inatokana na uzalishagji wa umeme kutoka katika
gesi asilia. Serikali pia inaendelea kupeleka na kusambaza

mbalimbali.

Baadhi ya Miradi inayoendelea kutekelezwa hivi sasa ni ile
inayogharamiwa na Mfuko wa Changamoto na Milenia
(Millenium Challenge Account), JICA, Benki ya Dunia na
Benki ya Maendeleo ya Afrika.
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Serikalikupitia Wakalawa Umeme vijijini, inatayarisha Mkakati

kwenye Mikoa na Wilaya ambako Gridi ya Taifa haijofika
na kujipanga vizuri katika kuongeza kasi ya kukuza uchumi
wa mwananchi mmoja mmoja na kuondoa umaskini, hasa

kwa hatua.
Maisha Bora na Ustawi wa Jamii

Serikali kwa kushirikiona na wadau wengine, imeendelea
kuboresha utoaji wa huduma za kijamii, hususan elimu, afya,
maiji, udhibiti wa usafi wa mazingira na juhudi za hifadhi za
jamii.

Elimu

Kumekuwa na programu mbalimbali za kuendeleza sekta
ya elimu. Juhudi mbalimbali kwa qijili ya kuboresha utodii
wa elimu katika ngazi zote zimeendelea kufanyika na
mafanikio yamepatikana ikilinganishwa na hali iliyokuwepo
wakati uhuru unapatikana.

Kwa sasa kuna shule za msingi 15,816 zenye wanafunzi
8,419,305 ikilinganishwa na shule 3000 zilizokuwepo baada
ya uhuru ambazo ziikuwa na wanafunzi 486,000 tu.

Aidha, nchi ilikuwa na shule za sekondari 54 na Seminari
9 tu zote zikiwa na jumla ya wanafunzi 13,897. Hivi sasa
tunazo Shule za Sekondari 4,237 katika Kata 3,338 hapa
Nchini. Wakati wa Uhuru kulikuwa na Wanafunzi 11,832
wa Sekondari na hadi kufikia mwaka 2010 kulikuwa na
Wanafunzi 1,638,699, sawa na ongezeko la asilimia 13,850.
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Nia ni kuendelea kuongeza shule za sekondari ili kila kata
nchini iwe na angalau sekondari moja. Wakati wa Uhuru
kilikuwepo chuo kikuu Kimoja. Sasa hivi kuna jumla ya vyuo
Vikuu na Vyuo Vikuu Vishiriki 32 nchini.

Afya

Wakati tunapata uhuru huduma za afya zilikuwa duni na
hazikutosheleza mahitaji ya watu. Watu wengi waliishi kwa
kutegemea mitishamba na waganga wa asili. Mafanikio
mengi yamepatikana kwenye sekta ya afya tangu uhuru
mpaka sasa.

zilizopo hivi sasa ni 4,717 nchi nzima. Dhamira ya serikali
ni kujenga Vituo vya Afya katika kila Kata. Hadi sasa
tunavyo Vituo vya Afya 534. Aidha, kati ya Wilaya 114
ziizopo kwa sasa, tunazo hospitali za Wilaya 57. Wilaya
ambazo hazina hospitali, Serikali imeweka utaratibu
wa kuwa na Hospitali Teule ambazo hadi sasa zipo 18.

Mikoa karibu yote ina Hospitali za Mikoa (isipokuwa katika
Mikoa mipya). Kuna Hospitali za Rufaa Kanda ya Kaskazini
(KCMC), Kanda ya Ziwa (Bugando) na Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini (Hospitali ya Rufaa ya Mbeya). Kanda ya Kusini
na Kanda ya Kati bado hazina hospitali za rufaa na juhudi
za kujenga zinaendelea. Vilevile, Serikali ilijenga hospitali ya
Taifa ya Muhimbili ambayo ina Vitengo mbalimbali muhimu
vinavyotoa huduma kwa Wananchi.
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Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za
Wanyonge Tanzania (MKURABITA)

Utaratibu mzima wa urasimishaji unajumuisha shughuli

Viwanja Mijini na Utoaji Hatimiliki.

Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biashara Tanzania
(MKUMBITA)

Serikaliilianzisha mpango huu kwa madhumuniya kuboresha
mazingira ya biashara nchini na kuboresha huduma
zitolewazo na Serikali ili kusaidia Sekta binafsi ifanye kazi kwa
ufanisi zaidi.

Mifuko ya Uwezeshaiji

Kuanzia miaka ya 1990, kumeanzishwa mifuko mbalimbali
inayosaidia katika kuinua hali ya wananchi kivuchumi. Mifuko
hii imekuwa na mafanikio makubwa licha ya changamoto
mbalimbali zinazoikabili ili kuhudumia Wananchi kwa wingi.
Mifuko hii ni pamoja na:-

Mfuko wa Wanawake (Women Development Fund-WDF)

Mfuko huu ulianzishwa mwaka 1993 kwa lengo la kuwapatia
wanawake mikopo yenye masharti nafuu. Mfuko huu
unasimamiwa na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia
na Watoto. Hadi kufikic mwaka 2000 Mfuko ulikuwa
umekopesha jumia ya shilingi 648, 071,635, na marejesho
yalikuwa shilingi 217, 646,164 (33.6%).

Mafanikio yaliyotokana na mfuko huu ni pamoja na kujenga
nyumba bora; Kulipa ada za shule za watoto wao; Kujenga
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nidhamu ya matumizi ya fedha: Kuhamasisha vikundi
vya wanawake kujiunga na SACCOS; na kuzirahisishia
Halmashauri ufuatilicji wa marejesho ya fedha zilizopitishiwa
SACCOS.

Mfuko wa Maendeleo ya Vijana (YDF)

Mfuko huu ulianzishwa mwaka 1993/4 kwa lengo la kutoa
mikopo midogo yenye masharti nafuu kwa Vijana ili
kuanzisha na kuimarisha miradi ya maendeleo. Hadi kufikia
2007/08 fedha za Mfuko huo zilizokuwa zimetolewa ni shilingi
2,872, 770,000.

Mafanikio ya Mfuko ni pamoja na kusogezwa kwa huduma
za mfuko kwenye Halmashauri za Manispaa, Wilaya na
Miji kote Tanzania. Pia vijana wameweza kuanzisha miradi
endelevu; na mfuko umejenga dhana chanya ya ukopaiji.

Mfuko wa Dhamana wa Mikopo kwa Wanawake katika
Sekta isiyo Rasmi

Mfuko huu ulianzishwa mwaka 2000, chini ya Wizara ya Kazi,
Ajira na Maendeleo ya Vijana kwa wakati huo kwa lengo
la kuwawezesha wanawake kuanzisha na kuendeleza
gjira binafsi kupitia miradi midogo, kuwaondoa katika
ajira hatarishi, kuwapatia mikopo yenye masharti nafuu,
kuwawezesha kuanzisha vikundi na kujiunga kwenye
SACCOS, kuimarisha SACCOS zilizoanzishwa baada ya
mradi kukua na kuunda shirikisho la SACCOS zao. Aidha,
mpaka sasa Wanawake wapatao 2000 wa kipato cha
chini na Vijana wapatao 500 walioibuliwa katika mazingira
hatarishi, wamenufaika na Mfuko huu.
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Mfuko wa Udhamini wa Mikopo kwa Mauzo ya Nje (ECGS)

Mfuko wa udhamini wa mikopo kwa mauzo ya bidhaa
nje ya nchi ulianza mwaka 2002/2003 kwa lengo la kutoa
udhamini kwa benki za biashara il ziweze kutoa mikopo kwa
wauza bidhaa nje, ikijumuisha wakulima, wafanyabiashara
na vyama vya ushirika. Mfuko huu ulilenga Biashara ya
mauzo ya bidhaa nje ya nchi na miradi mikubwa ya
uwekezaji. Hadi kufikiac Oktoba 2008, mtaji wa mfuko
ulikuwa shilingi 30,514,687,335 na ulitoa udhamini wa Shilingi
272.955,353,233 wakafi jumla ya mikopo iliyotolewa ni
Shilingi 361,982,595,481.

Mfuko wa Kudhamini Benki na Taasisi za Fedha kwa Ajili
ya Kuboresha Utoaji wa Mikopo kwa Miradi Midogo na ya
Kati (SME - CGS)

Mfuko huu ulianzishwa mwaka 2005/06 chini ya Benki Kuu
ya Tanzania. Lengo la Mfuko huu ni kukuza na kuendeleza
miradi midogo na ya kati (SMEs) ya wajasiiamali kwa
kuwapa uwezo wa kifedha na miqji ili kuboresha kipato
chao, kuinua hali zao za maisha, na kuongeza mchango
wa sekta hiyo katika Pato la Taifa. Walengwa wa Mfuko
huu ni wajasiriamali Watanzania. Mfuko umeongeza mitaji
kutoka shilingi milioni 500 (2005) hadi shilingi bilioni 5.751

Machi, 2010.

Mfuko wa Maendeleo ya Wafanyabiashara Wananchi
(NEDF)

Mfuko wa NEDF ulianzishwa kwa lengo la kuwapatia
mitaji wajasiiamali wadogo wakiwemo wa sekta isiyo
rasmi ili kuongeza uzalishaji. Kiwango cha juu cha mkopo
kiiongezwa kutoka shilingi 500,000 kwa mwombaiji hadi
kufikia shilingi milioni 2.5 kwa miradi ya vzalishaji. Hadi
kufikia Juni, 2008 jumia ya mikopo iliyotolewa ni shilingi
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15,175,339,000 katika mikoa yote ya Tanzania Bara na
kuwafikia wajasiriamali wapatao 36,178 tu. Katika robo ya
kwanza 2009/10, jumla ya mikopo 1,450 yenye thamani ya
shilingi 925,800,000 ilidhinishwa na kutolewa.

Mfuko wa Pembejeo za Kilimo (AGITF)

Mfuko huu ulianzishwa mwaka 1994 kwa Sheria ya Mfuko wa
Pembejeo za Kilimo (The Agricultural Inputs Trust Fund Act
No. 9 of 1994), kwa lengo la kutoa mikopo yenye masharti
nafuu kwa waagizaji na wasambazaji wa pembejeo kwa
mkulima mmoja mmoja, vikundi pamoja na shughuli zote za
kuboresha hali ya upatikanaiji na usambazaji wa pembejeo
za kilimo.

Hadi kufikiac mwaka 2008/09, Serikali ilikwishatoa jumla
ya shilingi 24,751,781,493 na marejesho yalikuwa shilingi
14,606,598,385 (59%).

Serikali ilifanikiwa kuongeza fedha katika mfuko wa
pembejeo kutoka shilingi bilioni 4.9 hadi shilingi bilioni 30.1.
Kati ya fedha hizo shilingi bilioni 16.3 zilitumika kuagiza
matrekta na jumla ya matrekta 3,948 yameingizwa nchini
katika kipindi cha mwaka 2006 hadi 2010.

Mfuko wa Rais wa Kujitegemea (PTF)

Mfuko huu ulianzishwa na Serikali mwaka 1984, kwa kusudio
la kufanya kiwe chombo huru kinachojitegemea hapo
baadaye. Mfuko iliandikishwa chini ya Trustee Incorporation
Ordinance of 1956, chapter 375 of Tanzania Laws. Mwaka
1998 Mfuko iliandikishwa kama Taasisi Ndogo ya Fedha —
NGO na kuruhusiwa kufanya shughuli zake nchini. Kiasi cha
shilingi 4,812,735,000 zimeshatolewa na kuwafikia wadau
wapatao 61,345.
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Mfuko wa Uwezeshaji Wajasiriamali Wadogo (Small
Entrepreneurs Loan Facility - SELF)

Mfuko huu ulianza mwaka 2000 na madhumuni yake ni
kuwawezesha Watanzania kupata mitaji, hususan walioko
vijijiini. Shughuli zake ni kutoa mikopo yenye masharti nafuu
kupitia asasi za kifedha, kujenga uwezo wa asasi za kifedha,
kujenga uwezo wa wajasiiamali waliopata mikopo na
kuhamasisha wadau mbalimbali kuhusu shughuli za SELF.

Mafanikio ya mfuko huu yanaonyesha mikopo iliyotolewa
kupitia SELF iliongezeka kutoka Shilingi bilioni 5.6 mwaka
2005 hadi Shilingi bilioni 25.1 mwezi Machi 2010 sawa na
ongezeko la asilimia 348. Taasisi za fedha zilizonufaika na
SELF ziliongezeka kutoka 175 mwaka 2005 hadi 247 Machi
2010 sawa na ongezeko la Taasisi 72. Idadi ya Wananchi
wanaonufaika na mikopo hiyo imeongezeka kutoka 20,526
mwaka 2005 hadi 69,795 mwaka 2010.

Kiwango cha urejeshaiji mikopo ni kizuri (95%) na walengwa
wameelewa umuhimu wa mikopo kama njia mojawapo
ya kupambana na umaskini. Wakopaiji wengi wamekuwa
wakiitumia mikopo yao vizuri katika kuboresha shughuli zao
za kivchumi.

Mradi wa Kusaidia katika Shughuli za Kuongeza Kipato
“support to Income Generating Activities” katika Mikoa ya
Pwani na Kigoma.

Katika mchakato wa kupunguza umaskini Tanzania, Serikali
ya Tanzania kwa kushirikiana na Serikali ya Ubelgiji kupitia
Shirika la BTC, zimekubaliana kutekeleza mradi wa miaka
mitatu kuanzia Juni 2009 — 2012. Walengwa wa mradi huu ni
wajasiriamali wadogo wanaoishi vijijini na mijini, Wanawake
wajasiriamali, vijana wajasiriamali wenye umri kati ya miaka
15-25 na watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI.
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Lengo Kuu la mradi huu ni Kuchangia katika Kuboresha
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Wizara ya Fedha na kutekelezwa na Halmashauri husika
ambazo zlichaguliwa kwa kigezo cha kuwa na kiwango
kikubwa cha umaskini nchini ambazo ni Rufiji, Mkuranga na

Mafia katika Mkoa wa Pwani na Kigoma vijijini, Kibondo na
Manispaa ya Kigoma katika Mkoa wa Kigoma.

Mafanikio ya mradi huu ni pamoja na kuongezeka kwa
uwezo wa walengwa wa mradi kuhitaiji na kupata huduma
za kivfundi, vjasiriamali na biashara; Kuboresha uwezo wa
watoa huduma zinazohusiana na biashara katika kufuata/
kuhusianisha mahitdiji ya walengwa wa mradi na kuboresha
uwezo wa Halmashauri katika kuwezesha maendeleo ya
kiuchumi.

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania (TASAF)

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) uliundwa na Serikali
kama moja ya programu za kuziwezesha jamii zenye kipato
cha chini kuinua hali ya maisha yao kwa kuanzisha shughuli
zitakazoinua uchumi wao kupitia taasisi zao wenyewe.

Katika awamu ya kwanza (2000 -2005) jumla ya miradi 1,704
ilipitishwa na kupewa fedha. Miradi iliyokamilishwa ni 1,365

Awamu ya pili (2005 - 2009) jumla ya miradi 9,012 ililbuliwa
na jamii katika Halmashauri zote nchini. Miradi iliyopatiwa
fedha ni 7,546 yenye thamani ya Shilingi bilioni 156. Miradi
4,078 katiyahiyoimekamilika nakukabidhiwa kwa Wananchi
na sasa imeanza kutoa huduma kwa wananchi. Jumila
ya vikundi 1,720 vya kuweka akiba vyenye wanachama
21,712, vimeundwa. Vikundi 1,000 vimepewa vifaa vya
kutunzia akiba vikiwemo sefu na vitabu vya kumbukumbu.

% S
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Mpango wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na Kuongeza
Ajira kwa Kutoa Mikopo yenye Masharti Nafuu (Mabilioni
ya lJ.K.)

Katika mwaka wa fedha 2006/2007, Serikali ilianzisha
Mfuko wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi maarufu kama
“Mabilioni ya JK" kwa qijili ya kuwakopesha Wajasiriamali
wadogo. Hadi kufikia mwezi Mei 2010, jumia ya Shilingi
bilioni 47.1 za awamu zote mbili zilikwishakopeshwa kwa
Wajasiriamali na Vikundi mbalimbali katika Mikoa yote na
kunufaisha Wajasiriamali zaidi ya 72,000.

Mfuko wa Uwezeshaji Mwananchi (MEF)

i kuwawezesha wananchi kupata mitaji na mikopo Sheria
ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Na. 16 ya mwaka
2004 Kifungu cha 16(1) inaagiza kuanzishwa kwa Mfuko
wa uwezeshaji * Mwananchi Empowerment Fund"
unaosimamiwa na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi.

Aidha, Mfuko huu ni kichocheo cha utekelezaji wa Sera
ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi kwa kukuza
velewa wa kuwekeza miongoni mwa Watanzania;
Kuongeza aijira; Kuwa kiunganishi kati ya taasisi, Kampuni
na mashirka yaliyosaijiliwa chini ya Sheria ya Uwezeshaiji
Wananchi Kiuchumi kwa kuratibu shughuli zao na kutoa
ushauri na kuyaendeleza; na kukopesha fedha kwa vikundi
vya wananchi, SACCOS, watu binafsi, Mashirka na Taasisi
kwa njia ya dhamana au bila dhamana.
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UANZISHWAJI WA TAASISI ZA UWEZESHAJI ZA SERIKALI
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC)

Baraza la Taifa la Uwezeshqji liiundwa mwaka 2005 na
kuanza kazi yake rasmi mwezi Mei, 2007 kwa kupewa
dhamana ya kusimamia, kuratibu na kufuatilia shughulizi
zote za Uwezeshaji Wananchi Kitaifa. Baraza lina majukumu
makuu manne kama yalivyoainishwa katika Sheria Na.16
ya mwaka 2004. Majukumu hayo ni pamoja kuwajengea
Watanzania uwezo wa kushiriki katika shughuli za Kiuchumi;
Kushawishi na kuhamasisha uwekaji wa akiba, uwekezaqji na
kushiriki kikamilifu katika uchumi; Kuhamasisha na kusaidia
biashara za ushirikiono zinazoongozwa na Watanzania;
na kusimamia, kuratibu na kutafuta vyanzo vya fedha na
michango kwa dijili ya mfuko wa uwezeshaii.

Aidha, Baraza limepewa jukumu la kusimamia Mpango
wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na kuongeza ajira kwa
kutoa Mikopo yenye masharti nafuu.

Mamlaka ya Maeneo ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje

Kuanzia mwaka 2006 hadi 2008, jumla ya viwanda 46
vimesajiiwa chini ya Mpango wa EPZ, vikiwemo viwanda
18 vya kujenga miundombinu ya EPZA na viwanda 28 ni
vya uzalishgji. Mamlaka ya EPZ imeanza kuhamasisha
Wawekezaji kwa kujenga viwanda katika eneo la Benjamini
Wiliam Mkapa - SEZ (BWM-SEZ) Mabibo, DSM na tayari
Wawekezaji 24 wamewasilisha maombi ya kuwekeza katika
eneo hilo. Wawekezqji 5 wamepewa leseni na kujenga
viwanda katika eneo hilo.

& e
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12.0 CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA TANGU UHURU MWAKA
1961

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, Wizara bado
inakabiliwa na changamoto mbalimbali ambazo ni;

a. Namna ya kuongeza mapato ya ndani kwa kupanua
wigo wa kodi ili kupunguza utegemezi wa misaada
kutoka nje,

b. Kuwa na uchumi unaokuwa kwa kasi kubwa sanjari na
ongezeko la idadi ya watu,

c. Namna ya kuongeza uzalishagji wa mazao ya biashara
kwa qijili ya kuuzwa nje ya nchi na kuongeza fedha za
kigeni,

d. Kuongeza fursa za gjira na kuwanufaisha wananchi
walio wengi hasa vijana ambao ndio kundi kubwa
katika soko la gjira,

e. Kuimarisha sekta ya fedha ili wananchi wengi hasa

f.  Namna ya kushirikisha sekta binafsi katika uchumi
pamoja na sekta isiyo rasmi ili ziweze kuchangia katika
mapato ya Serikali.

13.0 MATARAIJIO YA WIZARA YA FEDHA KATIKA MIAKA 50
IJAYO

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

Miaka Hamsini ijayo nchi inatargjiwa iwe na uchumi
ulioimarika, asilimia kubwa ya wananchi wake kuwa wenye
uwezo wa kumiliki uchumi wa nchi yao pamoja na kuwa na

—— % —
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tabaka kubwa la wananchi lililo la kati {(middle class). Hii ni
pamoja na:

a.

Kuimarika kwa programu za Uwezeshdji na kuweza
kuwafikia na kuwanufaisha wananchi walio wengi;

Kuhakikisha kwamba nguzo za uwezeshaji zinaleta tija
kwa wananchi;

Kuendelea kujenga uchumi wa nchi na Taifa
linalojitegemea; Kuwawezesha wananchi kiuchumi ili
waweze kumiliki uchumi wa nchi kwa asilimia 80;

Kuendelea kujenga uchumi wa nchi ili kumudu
ushindani  katika mazingira ya utandawazi na
kuongeza tija;

Kuendeleza juhudi za kuwezesha wananchi kiuchumi
il waweze kumudu fursa za kushiriki katika ujenzi wa
uchumi wa nchi na hatimaye kuleta mapinduzi ya
kilimo, ufugaiji, uvuvi na viwanda;

Kuwa na Taifa lenye sauti ya kukabili uchumi wa Soko
la Dunia, mabadiliko ya utandawazi na nguvu za
kiuchumi, na

Kuendelea kujenga na kuboresha mazingira mazuri
ya Sekta binafsi na kuongezeka kwa mchango wake
katika Pato la Taifa.

13.1  Ukuqji wa Uchumi na Kupunguza Umaskini wa Kipato

Katika kuhakikisha uchumi wetu unakua na umaskini wa
kipato unapungua, matargjio ya baadaye ya Serikali ni
kama ifuatavyo:
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Kuwa na vyanzo mbalimbali vya uzalishaji na uchumi
wenye maendeleo ya viwanda yaliyo sawa na nchi
zenye mapato ya kati;

Kuwa na uchumi wenye kasi ndogo ya mfumuko wa
bei na uwiano madhubuti wa uchumi kwa jumla;

Kuwa na ukugji wa uchumi kwa asiima 8 au zaidi
kwa mwaka; Kuwepo na miundombinu ya kutosha
kuweza kukidhi mahitaii;

Kuwa mshiriki na mshindani shupavu katika masoko
ya nje na kupanga na kuendeleza maslahi ya nchi
na kuwa na uwezo wa kujirekebisha haraka ili kuweza
kukabili mabadiliko yanayotokea katika masoko ya

nje; na

Kuwa na ukudji wa uchumi unakwenda sawia na
urekebishaji wa hali ya sasa ya uharibifu wa mazingira

na rasilimali kama vile misitu, samaki, vyanzo vya maiji,
hali ya hewa, udongo na viumbe hai mbalimbaili.

13.2 Maisha Bora na Ustawi wa Jamii

lli kuwa na maisha bora na ustawi wa jamii kwa Watanzania
kwa kutumia mikakati na sera zilizopo, Serikali imelenga
kufikia malengo yafuatayo:

a.

b.

Kujitosheleza kwa chakula na kuwa na uhakika wa
upatikanaji wake muda wote;

Elimu ya msingi kuwafikia wote, kufuta ujinga na kufikia
kiwango kinachoridhisha cha elimu ya kati na juu
kulingana na mahitaji ya kuwa na watendaji wenye
uwezo wa kushughulikia kikamilifu changamoto za
kimaendeleo katika ngazi zote;

e —
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c. Kufikia usawa wa kijinsia na kuwapa fursa wanawake
kushiriki kikamilifu katika masuala yote ya kijamii,
kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni; Upatikanagji wa
huduma za msingi kwa watu wote;

d. Upatikanqji wa huduma bora za uzazi kwa watu wote
wenye umri unaostahili; Kupunguza vifo vya watoto
wachanga na vifo vinavyotokana na uzazi kwa robo
fatu ya viwango vyd sasa;

e. Upatikanaji wa maiji safi na salama kwa watu wote;

f.  Kuongeza wastani wa umri wa kuishi kulingana na
kiwango kilichofikiwa na nchi zenye mapato ya kati;
na

g. Kuondoa kabisa umaskini uliokithiri.
13.3 Utawala na Uwajibikaiji

Katika utawala bora na uwajibikaji Serikali inatarajia kufikia
malengo ya kuwa na jamii yenye sifa zifuatazo;

a. Maadili mema na kuthamini utamaduni, Uadilifu na
kuheshimu Utawala wa Sheriq,

b. Kutokuwepo rushwa na maovu mengine, na

c. Jamii iliyoelimika, inayojiamini, inayojifunza kutokana
na uzoefu, na yenye kumiliki na kubaini agenda ya
maendeleo yake.

13.4 Kuratibu na Kusimamia Upatikanaji wa Misaada na Mikopo
(Kupunguza Utegemezi wa Misaada Kutoka Nje)

Wizara itaendelea kuratibu na kusimamia upatikangji wa
misaada na mikopo kulingana na Mkakati wa Pamoja wa

-
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Misaada Tanzania (MPAMITA). Kila mwaka Serikali imekuwa
ikipokea misaada kupitia utaratibu wa Misaada ya Bajeti
(GBS), Mfuko wa pamoja (Basket Fund) na Misaada ya
Miradi ya Maendeleo. Katika vikao vinavyofanyika kati
ya Serikali na Washirika wa Maendeleo, Serikali imekuwa

wa GBS.

Manufaa ya utaratibu wa GBS ni mengi ikiwa ni pamoja na
yafuatayo:

a. Kuhakikisha fedha zinaingia kwenye Mfuko Mkuu na
matumizi yake kuidhinishwa na Bunge;

b. Kuipa Serikali uwezo zaidi wa kuongoza katika
mchakato wa maendeleo ya nchi;

c. Kuruhusu ugawaiji wa fedha za maendeleo kwa nchi
nzima kufuatana na vipaumbele;

d. Kuelekeza misaada ya kivfundi/ushauri wa kitaalamu
kwa kuzingatia matakwa ya nchi; na

e. Kusaidia kupunguza gharama za majadiliano na
maelewano kati ya Serikalina wadau wa maendeleo.

Kusimamia na Kudhibiti Deni la Taifa

Katika kutekeleza Mkakati wa Deni la Taifa, Serikali
imeendelea kusimamia kwa umakini deni lake kwa
kukopa zaidi kutoka vyanzo nafuu na kuchambua athari
zinazotokana na mikopo mipya. Deni la Taifa lilikuwa
asilimia 42.4 ya pato la taifa mwaka 2009/10 ikilinganishwa
na asilimia 52.1 mwaka 2005/06. Vile vile uwiano wa deni la
nje kwa pato la taifa ulipungua kutoka asilimia 38.5 mwaka
2005/06 hadi asilimia 22.5 mwaka 2009/10. Aidha, kutokana
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na tathimini iliyofanyika katika robo ya kwanza ya 2010/11,
ilionesha deni la Taifa linahimilika. Hii ina maana kuwa nchi
yetu inakopesheka na kuweza kulipa deni bila kuathiri
utengemavu wa uchumi.

13.6 Kusimamia na Kudhibiti Matumizi ya Serikali

Katika kuboresha usimamizi wa matumizi ya Serikali, Wizara
ya Fedha itaendelea kutekeleza yafuatayo:

a. Kusambaza Mtandao wa Kompyuta wa Mfumo wa
Usimamizi wa Fedha - IFMS kwenye Wizara, Idara
za Serikali, Mikoa na Serikali za Mitaa. Hadi sasa,
Mamlaka za Serikali za Mitaa 86 pamoja na Balozi 7
tayari zinatumia mfumo huu. Wizara inaendelea na
zoezi la kuweka mfumo wa IFMS kwenye Serikali za
Mitaa na Balozi zetu zilizobaki;

b. Wizara kupitia Programu ya uboreshaji ya Usimamizi
wa Fedha za Umma (PFMRP) itaendelea kujenga
uwezo wa wafanyakazi hususan katika nyanja za
usimamizi wa mapato na matumizi; na

c. Kupitia Kitengo cha ufudatiliaji wa matumizi ya Serikali,
Wizara itaendelea kufanya uhakiki wa malipo ya
mishahara ya watumishi, ufuatiliaji wa fedha za
chakula cha wanafunzi katika shule za sekondari,
ukaguzi wa miradi ya ujenzi wa majengo na ukaguzi
wa miradi ya barabara.

13.7 Usimamizi wa Vitega Uchumi vya Serikali

Wizara kupitia Ofisiya Msdjiliwa Hazinaitaendeleakusimamia
Mashirika na Taasisi za umma ili zitekeleze majukumu yoao
kikamilifu na kuchangia katika mapato ya Serikali. Tathmini
inafanyika kwa mashirika yaliyobinafsishwa na yale ambayo
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yako katika mchakato wa kubinafsishwa ili kuhakikisha
ustawi wenye tija wa Mashirika hayo. Aidha, Sheria ya Msajili
wa Hazina Sura Na. 370 ilirekebishwa ili kumpa Msajili wa
Hazina mamiaka zaidi ya kusimamia ufanisi wa Mashirika na
Taasisi za Umma.

Kusimamia Mifuko ya Hifadhi ya Jamii

Wizara itaendelea kusimamia mifuko ya Hifadhi ya Jamii
ili iweze kutekeleza majukumu yake kikamilifu. Majukumu
hayo ni pamoja na:

Kutafuta wanachama, kukusanya michango kwa wakati,
kuwekeza fedha za wanachama katika vitega uchumi
vyenye tija na kulipa mafao ya wanachama kwa wakati.
Hadi sasa mifuko hiyo imeendelea kufanya vizuri katika
kufanikisha majukumu hayo.

Hata hivyo, zipo changamoto zinazoikabili mifuko ikiwa ni
pamoja na

a. Kupanua wigo wa wanachama kwa kuongeza idadi
yQo,

b. Kuwekeza katika maeneo yanayohakikisha usalama
wa fedha za wanachama na faida ya kutosha, na

c. Kuhakikisha vendelevu wa mifuko.

Kwa kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mifuko ya Hifadhi ya
Jamii imeanza kazi mwezi Septemba, 2010 ni matargjio ya
Wizara kwamba Mamlaka itaweza kuzitafutia ufumbuzi
changamoto zinazoikabili mifuko ya hifadhi ya jamii.
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